આપણું વચન અને કાર્ય સાચું હોવું જોઈએ, યુગ ઋષિની અમર વાણી

આપણું વચન અને કાર્ય સાચું હોવું જોઈએ :

કોઈ મનુષ્ય મોંથી મોટી મોટી વાતો કરે અને પેટમાં અસત્યને છુપાવી રાખે તો તે બનાવટ વધુ સમય સુધી ટકી શકતી નથી.  અવાજમાં, શબ્દોના ઉપયોગમાં, મોઢા ઉપર તથા શરીરના હલન ચલનમાં સત્ય અને અસત્ય ચોખ્ખું દેખાઈ આવે છે.  જૂઠા માણસની વાણીમાં મૂંઝવણ તથા ચહેરા ઉપર નિસ્તેજતા હોય છે.  આંખો મેળવતાં તે અચકાય છે.  શંકા અને ભયથી તેનું મન અસ્થિર અને ચિંતિત દેખાય છે.

અસત્ય વાત થોડી એવી અસ્વાભાવિક હોય છે કે સાંભળવાવાળાના મનમાં અનાયાસે જ અવિશ્વાસના ભાવ ઉત્પન્ન થતા હોય છે.  આ સદીમાં અસત્યનો ઘણો પ્રચાર છે.  બહુ કલાત્મક રીતે તે ખોટું બોલવામાં આવે છે તો પણ તેને એવું નથી બનાવતું કે પકડાઈ ન શકે.

યાદ રાખો કે ખોટું એ ખોટું જ છે.  તે આજે નહીં તો કાલે પકડાઈ જવાનું છે.  અસત્યનો જ્યારે ભાંડો ફૂટે છે ત્યારે તે મનુષ્યની બધી જ પ્રતિષ્ઠા ધૂળમાં મળી જાય છે.  તેને  ભરોસા વગરનો લુચ્ચો અને તુચ્છ મનુષ્ય ગણવામાં આવે છે.  ખોટું બોલવાથી તાત્કાલિક તો થોડો લાભ જરૂરથી મળશે પરંતુ તમે તેની તરફ લલચાશો નહીં કેમ કે તે થોડા લાભની સામે બદલામાં અનેકગણું નુકસાન થવાની સંભાવના રહેલી છે.

તમે તમારાં વચન અને કાર્યો દ્વારા સચ્ચાઈનો પરિચય આપો. સત્ય એ બી જેવું છે જે આજે નાનું દેખાય છે, પરંતુ તેનું પરિણામ ફૂલ-ફળથી લચેલું મહાન વૃક્ષ છે.  ઊંચું અને પ્રતિષ્ઠાથી ભરેલું જીવન જીવવા માંગતા ઈચ્છુકોએ દ્રઢ નિશ્ચય કરવો જોઈએ કે પોતાનાં વચન અને કાર્યો સત્યભર હશે.


About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: