શું સ્વર્ગ અને નર્ક આ સંસારમાં છે?

શું સ્વર્ગ અને નર્ક આ સંસારમાં છે?

જેટલા પણ સાત્વિક દૈવી ભાવ છે તે બધાના મૂળમાં સ્વર્ગની સ્વર્ણિય આભા છે. તેને ધારણ કરવામાં મનુષ્ય આંતરિક સુખ અને સંતોષનો અનુભવ કરે છે. ક્ષમા, દયા, પ્રેમ, મૃદુતા, સત્ય આધરિત આચરણ, સહાનુભૂતિ આ બધા જ દૈવી ગુણોને પોતાના જીવનમાં ઉતારવાથી સ્વર્ગ જેવું સુખ મળે છે. આ બધાના મૂળમાં ભગવાન છે. ભગવાનની વિશેષ કૃપાથી મનુષ્ય આ બધા ગુણોના અનંત સુખનો અનુભવ કરે છે. તેનો વિવેક જાગૃત થાય છે. તેના હ્રદયમાં બિરાજમાન પરમ પ્રભુ તેને સ્વર્ગનું સુખ આપે છે. સ્વર્ગ આપના સંપર્ક ક્ષેત્રની અંદર જ છે કારણ કે આપ આ ઈશ્વરીય ગુણોને ધારણ કરી શકો છે. ચરિત્રનો પૂર્ણ વિકાસ કરી શકો છે.

યાદ રાખો, મનુષ્ય શુભ કાર્ય કરીને દેવ બને છે. આથી શુભ કર્મ કરો અને આ જ શરીર વડે પૃથ્વી પરના દેવતાનું પવિત્ર પદ પ્રાપ્ત કરો. શુભ કાર્ય જ પૂજાય છે. શુભ કાર્ય કરવાથી મનુષ્યને સ્વર્ગનાં સુખશાંતિ પ્રાપ્ત થાય છે.

આપ શુદ્ધ, તેજસ્વી, આનંદમય અને પ્રકાશવાન છો. આથી હે આત્મબંધુ! દૈવી ગુણોને ધારણ કરીને સ્વર્ગનું સુખ મેળવો. નરકનું મુખ્ય કારણ તામસી ભાવ છે. મનુષ્ય જ્યારે અજ્ઞાની હોય છે ત્યારે જ પાપ કરે છે. મનમાં જામી ગયેલા ખરાબ ભાવો મનુષ્ય પાસે ખરાબ કામો કરાવે છે અને નરક જેવી પરેશાનીમાં ધકેલી દે છે. અનીતિ અને અધર્મના વિચાર હંમેશને માટે ત્યાગ કરવા યોગ્ય છે. જે લોકો દૈવી ગુણોની ઉપેક્ષા કરીને અસત્યને અને પાશવિક ભાવોને અપનાવે છે તેમને અપયશ જ મળે છે.

-અખંડજયોતિ, ફેબ્રુઆરી-1960 પેજ-12-14

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: