સાચી સફળતાનું એકમાત્ર સાધન.

સાચી સફળતાનું એકમાત્ર સાધન.

પ્રામાણિકતા સફળતાનું સૌથી મુખ્ય સાધન છે. એક દિવસ એવો જરૂર આવે છે કે જ્યારે અપ્રામાણિક માણસ દુ:ખ અને વિપત્તિમાં ફસાઈને પોતાની અપ્રામાણિકતા પર પસ્તાવો કરવા લાગે છે. એવો કોઈપણ માણસ નથી, જેને પોતાની પ્રામાણિકતા બદલ પસ્તાવો કરવો પડયો હોય. જો કે કોઈ કોઈવાર પ્રામાણિક માણસ પણ અસફળ બની જાય છે કારણ કે તે મિતવ્યતિતા, યોજના તથા વ્યવસ્થા જેવા ત્રણ સ્તંભોનું નિર્માણ કરવામાં અસફળ રહે છે, પરંતુ તેમની અસફળતા એટલી બધી દુ:ખદાયક હોતી નથી કે જેટલી અપ્રામાણિક વ્યક્તિની હોય છે. ઓછામાં ઓછો તેમને એટલો સંતોષ તો થાય છે કે તેમણે કદી કોઈ વ્યક્તિ સાથે દગો કર્યો નથી. પોતાના જીવનની અંધકારમય ક્ષણોમાં પણ તેઓ પોતાની આંતરિક પવિત્રતા માટે સંતોષ અનુભવી શકે છે.

અજ્ઞાની લોકો એવું વિચારે છે કે સમૃદ્ધિ પ્રાપ્ત કરવા માટે અપ્રામાણિક જ સૌથી સીધો માર્ગ છે. અપ્રામાણિક માણસ ધનને પોતાના ખિસ્સામાં મૂકીને ભલે એમ વિચારી લે કે કેટલી હોશિયારી અને સફળતાથી અમે બીજાને ઠગી લીધા, પરંતુ તે સમયે આપણે આ યથાર્થતાને સમજી શકતા નથી કે વાસ્તવમાં આપણે પોતે પોતાને જ છેતર્યા છે. અપ્રામાણિકતાથી પ્રાપ્ત કરેલ પૈસા વ્યાજ સાથે જતા રહેશે અને આ ન્યાયથી આપણે કોઈ રીતે બચી શકીશું નહીં. જે રીતે આકાશમાં ફેંકાયેલો પથ્થર આકર્ષણ શક્તિના સિદ્ધાંત મુજબ પૃથ્વી પર જ પાછો આવે છે તે રીતે નૈતિક ગુરુત્વાકર્ષણનો સિદ્ધાંત પણ અટલ રૂપે કામ કરતો રહે છે.

-અખંડજ્યોતિ, સપ્ટેમ્બર-1964, પેજ-22

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: