વિશ્વપ્રેમ જ ઈશ્વરપ્રેમ છે.

વિશ્વપ્રેમ જ ઈશ્વરપ્રેમ છે.

અહંકારી મનુષ્યની શક્તિથી વિશ્વપ્રેમ દૂર હોય છે. અહંકાર શેનો ધન, દોલત, વૈભવ, ઐશ્વર્યનો? ના, આ બધું અહીંયાં જ છોડવું પડશે. નામ, પદ, પ્રતિષ્ઠાનો અહંકાર હોય તો  એ રંગીન પોશાક અહીયાં જ ઉતારવો પડશે. મોટા મોટા શક્તિશાળી તથા સામર્થ્યવાન લોકો ધૂળમાં મળી ગયા છે. પછી શેનું અભિમાન? પોતાના હ્રદયમાં વિશ્વપ્રેમની સાચી સ્થાપના કરીને પોતાના તથા અન્ય લોકોના જીવનને ધન્ય બનાવો. પોતાની નવી સૃષ્ટિ વસાવવાના પ્રયત્નોમાં જીવનને વેડફી નાખવું ન જોઈએ. કારણ કે તે સ્વાભાવિક છે, અસંગત છે, ઈશ્વરના વિધાનથી વિપરીત છે તથા તેનું પરિણામ દુ:ખદાયક અને વિનાશક જ હોય છે.

સંસારમાં પ્રત્યેક તત્વમાં ભલાઈ-બૂરાઈ સમાયેલી હોય છે. ન કોઈ પૂરેપૂરું ખરાબ છે અને ન કોઈ ભલું. મનુષ્યના હ્રદયમાં પણ વિકારોની વચ્ચે જ પ્રેમના મૂળ જામેલાં છે. શુભતત્વ બીજ રૂપમાં દરેકમાં રહેલું છે. આવી દશામાં બૂરાઈનો જ જોવી અથવા દૂષિત દ્રષ્ટિકોણને અપનાવીને ધૃણા તથા નિંદાને પ્રિય ગણવી તે પ્રેમસાધનના માર્ગમાં મોટું વિઘ્ન છે. પોતાનો દ્રષ્ટિકોણ બદલાઈ જવાથી જે દૂષિત છે ત્યાં પણ તે પ્રેમ સ્વરૂપનાં દર્શન થાય છે, કારણ કે વિશ્વપ્રેમની પ્રાપ્તિમાં ક્યાંય દોષ, બૂરાઈઓ કે નબળાઈઓ રહેતી જ નથી. ધૃણા તથા પરનિંદાથી પ્રેમ મરી જાય છે. આથી આવો દ્રષ્ટિકોણ છોડી દેવા યોગ્ય છે. આથી ઊલટું સારાપણાનાં દર્શન કરવાં જોઈએ.

-અખંડજયોતિ, જૂન-1960 પેજ-20-21

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

One Response to વિશ્વપ્રેમ જ ઈશ્વરપ્રેમ છે.

  1. સારાપણામાં જ સારપ છે.
    ગોવીન્દ મારુ
    http://govindmaruwordpress.com

    Like

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: