આત્મિક તૃપ્તિનો આધાર.

આત્મિક તૃપ્તિનો આધાર   :   સંસારના બધા દાર્શીકોનો મત છે કે જીવની સ્વાભાવિક ઈચ્છા અને અભિલાષા આત્મિક ઉન્નતિ કરવાની હોય છે. લોકો ભૌતિક સુવિધા ઓ એકઠી કરે છે, ઇન્દ્રિયોને વિષયભોગ ભોગે છે, પરંતુ ઝીણી નજરે જોતાં ખબર પડે છે કે એ બધાં કાર્ય આત્માની તૃપ્તિ માટે કરવામાં આવે છે. એ વાત જુદી છે કે ધૂંધી દ્રષ્ટિ હોવાના કારણે લોકો નકલ ને જ અસલ માની બેઠા છે. તમે ખૂબ પરિશ્રમ થી ધન ભેગું કરો છો,

પરંતુ લગ્ન પ્રસંગે એને છૂટથી વાયરો છે. કાતી વખતે એક પૈસા માટે મરી પડતા હતા, તો પછી આજે શા માટે પૈસા ઝુંટવી રહ્યા છો? એટલા માટે કે આજે તમે ધન ભેગું કરવા કરતાં વા પરવામાં વધારે સુખનો અનુભવ કરો છો. ડાકુ જાનના જોખમે જે ધન લાવ્યો હતો તેને દારૂ પરવામાં શા માટે વેડફી રહ્યો છે? આનંદ ને ધન ભેગું કરવા કરતાં વધારે મહત્વ નો ગણે છે. બીમારીમાં, ધર્મ કાર્યોમાં કે બીજી બાબતોમાં ઘણા પૈસા વપરાય જાય છે, છતાં મનુષ્યને તેનો રંજ હો તો નથી. એ જ પૈસા જો ચરાઈ જાત તો એને ખૂબ દુઃખ થાત.

આ ઉદાહરણો માં તમે જોઈ શકો છો કે જેમનું અમૂલ્ય જીવન ધન ભેગું કરવામાં વહી રહ્યું છે તેઓ પોતાના એ જીવનરસ ને પણ એક સમયે ખૂબ બેપરવાઈ થી ફૂં કી મારે છે. આવું થાય છે કારણ કે એ ખર્ચાળ કામો માં માણસને વધારે આનંદનો અનુભવ થાય છે.                અખંડ જ્યોતિ, જૂન-૧૯૪૦, પેજ-૧૬

 

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: