સમાજસેવાથી જ આત્મરક્ષા.

સમાજસેવાથી જ આત્મરક્ષા.

જેવી રીતે નાનામાં નાના અણુંઓ મળીને આ વિશ્વની ઉત્પત્તિ થઈ છે એવી જ રીતે અનેક વ્યક્તિઓના મળવાથી આ સમાજ બન્યો છે. એક એક કરીને સમાજમાંથી બધી વ્યક્તિઓને છૂટી પાડી દેવામાં આવે તો ના રહે સમાજ કે સંસાર. તેથી આવો, આપણે બધા પોતપોતાના અલગ અસ્તિત્વની ચિંતા છોડીને, સ્વાર્થ અને અહંકાર છોડીને, પોતાના સદ્દગુણો દ્વારા સાથે મળીને સમાજની સુંદર સૃષ્ટિનું સર્જન કરીએ.

મનુષ્ય સેવા માટે જ પેદા થયો છે. હું તમારી સેવા કરું, તમે બીજાની અને મારી સેવા કરો. આ રીતે આપણા બધાનાં કામ સુંદર અને સુવ્યવસ્થિત રીતે અને યોગ્ય સમય પર થતાં રહેશે અને રાગદ્રેષ રૂપી તુ-તુ મેં-મેં વાળી ખરાબ રીતેથી બચી જઈશું. એવી ખરાબ રીતથી આપણું મન બગડે છે અને બુદ્ધિ ભ્રષ્ટ થાય છે, આપણું ચિત્ત ચલિત થાય છે અને વ્યર્થ અહંકાર પેદા થાય છે.

મહેમાનગતિ કે સત્કાર કરતી વખતે અંદરથી જેવી સેવાભાવના છલકે છે એવી જ નિર્મળ, નિર્દોષ તથા પરમાર્થની નિષ્કલંક અને પવિત્ર ભાવના હ્રદયમાં પેદા થાય છે. સેવા એ બહુ ઊંચી વસ્તું છે. સેવામાં મજૂરીનો ભાવ નથી કે નથી વેપારનો. એટલે સેવા કરવી એ મનુષ્યની મુખ્ય ફરજ છે. પરદેશીઓની ભાવના કદાચ અલગ હશે, પણ ભારતની સંસ્કૃતિ તો  એ જ સંસ્કાર આપે છે કે માનવસેવ એજ પ્રભુસેવા છે.

માનવતાની સેવા કરવાથી જ આપણું રક્ષણ થાય છે. સેવા કરવાના સદ્દગુણથી માણસમાં નમ્રતા, દયા, ક્ષમા જેવા ગુણો વિકસે છે અને આત્માની ઉન્નતિ થાય છે.

-અખંડજયોતિ, મે-1949 પેજ-29

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: