જીવનયાત્રાનો મહાન માર્ગ.

જીવનયાત્રાનો મહાન માર્ગ.

કર્મઠતા, નિરંતર ગતિશીલતા, આગળ વધવાની પ્રવૃત્તિઓમાં પણ અવરોધો, સામેથી થતાં હુમલા વગેરેનું આવવું સ્વાભાવિક છે. આ જ વિશ્વનું સંઘર્ષમય અસ્તિત્વ છે, જીવનસંગ્રામ છે. વિશ્વનું કોઈ તત્વ, કોઈ પદાર્થ એવો નથી કે જ્યાં વિરોધ કે હુમલાઓનો સામનો ન કરવો પડ્યો હોય. નદીએ પોતાની નિરંતરતા, ગતિશીલતાને જાળવી રાખવા માટે કેટલાય પહોડો, ખોણો તથા મેદાનોમાં થઈને પસાર થવું પડે છે અને કેટલાય અવરોધોનો સામનો કરવો પડે છે. બીજને વૃક્ષ બનવા માટે પૃથ્વીના કઠણ પડનો સામનો કરીને તેને તોડવું પડે છે. પોતાના વિકાસના ક્રમમાં કેટલાય અવરોધો સહન કરવા પડે છે. બરાબર એવી જ રીતે જીવનની ગતિશીલતા તથા કર્મશીલતામાં પ્રતિરોધોનો સામનો કરવો પડે એ પણ સ્વાભાવિક જ છે કારણ કે તે વગર ગતિશીલતામાં તીવ્રતા, શક્તિ અને સ્ફૂર્તિ પેદા જ નથી થતી.

મનુષ્યત્વના માર્ગના પ્રવાસીઓએ, આત્મલક્ષ્યના જિજ્ઞાસુઓ, જીવનયાત્રાના યાત્રિકોએ પોતાની ગતિશીલતા અને કર્મશીલતા જાળવી રાખવા માટે સામેથી થતા હુમલાઓ કષ્ટો તથા વિરોધોનો સામનો કરતા રહીને આગળ વધવું જરૂરી છે. પોતાના પુરુષાર્થ, અખંડ પરિશ્રમ તથા કર્મની ગતિને રોકવાં ન જોઈએ.પરંતુ પોતાની જીવનનૌકાને આ હલેસાંઓ વડે સુખદુ:ખોનાં ઊંચા મોજાઓ ઉપર થઈને આગળ લઈ જવી જોઈએ.

-અખંડજ્યોતિ, સપ્ટેમ્બર-1960, પેજ-4-5

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: