પ્રેમ જ સુખ અને શાંતિનું મૂળ છે.

પ્રેમ જ સુખ અને શાંતિનું મૂળ છે.

ભગવાને પોતાની સૃષ્ટિને સુંદર અને સુવ્યવસ્થિત બનાવવા માટે જડ અને ચેતન પદાર્થોને એકબીજા સાથે જોડી રાખ્યા છે. નિખિલ વિશ્વબ્રહ્માંડમાં ગ્રહનક્ષત્રો પોતપોતાના સૌરમંડળમાં આકર્ષણ શક્તિ દ્વારા એકબીજા સાથે જોડાયેલાં છે. જો આ સંબંધ સૂત્ર તૂટી જાય તો કોઈની પણ સ્થિરતા ન રહે. બધાં ગ્રહનક્ષત્રો એકબીજા સાથે અથડાઈ જાય અને આ સૃષ્ટિની સંપૂર્ણ વ્યવસ્થા ખોરવાઈ જાય. એ જ રીતે અંદરોઅંદર પ્રેમ સંબંધ ન હોય તો જીવધારીઓની સત્તા પણ સ્થિર રહી ન શકે. જરા કલ્પના તો કરો કે જો માતાનો પોતાના બાળક પ્રત્યે પ્રેમ ન હોય, તો કુટુંબની કેવી દયાજનક દશા હોય? આ ભ્રાતૃપ્રેમ, સ્નેહ સંબંધ નષ્ટ થઈ જાય તો સહકારના આધારે ચાલતી સામાજિક સંસ્થાઓ પૂરેપૂરી નષ્ટ થઈ જાય. આ સૃષ્ટિનું સામાજિક સૌંદર્ય નાશ પામે.

દરેક પ્રાણીના હ્રદયમાં પ્રેમની અવિરત ધારા વહે છે. જો આપણે સુખ શાંતિ અને સંપત્તિ મેળવવા માગતા હોઈએ તો એકબીજા સાથે પ્રેમભાવ રાખવો ખૂબ જ જરૂરી છે. બીજા સાથે ઉદારતા, દયા, મિઠાશ, ભલમનસાઈ અને ઈમાનદારીથી વર્તવું જોઈએ. જે લોકોએ પોતાની જીવનનીતિ પ્રેમમય રાખી છે, તેઓ ઈશ્વરે આપેલ માનવોચિત આજ્ઞાનું પાલન કરનાર ધર્માત્મા છે. આવા લોકો માટે જીવનની દરેક પળ સતયુગ છે કારણ કે તેઓ સ્વયં સતયુગી છે. એટલે બીજા પણ તેઓ સાથે સતયુગી આચરણ કરવા વિવશ બને છે. પ્રેમ જ સુખી જીવનની ચાવી છે.

અખંડજ્યોતિ, ફેબ્રુઆરી-1944, પેજ-46

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: