તમારી ગૂંચ તમે ઉકેલો

તમારી ગૂંચ તમે ઉકેલો :

મનુષ્ય પોતાના ભાગ્યનો નિર્માતા પોતે છે. જે રીતે તે અયોગ્ય વિચારો અને ટેવોનો ગુલામ બનીને પોતાની સ્થિતિ દયાજનક બનાવે છે તે રીતે જો તે ઈચ્છે તો વિવેકને અપનાવીને પોતાની પ્રવૃત્તિઓને બદલી અને સુધારી પણ શકે છે અને તેના પરિણામે નરકના દ્રશ્યને જોતજોતામાં બદલી શકે છે. આ માનસિક પરિવર્તન જ યુગ નિર્માણ યોજનાનો મુખ્ય આધાર છે. એને “વિચાર ક્રાંતિ” પણ કહી શકાય.

આપણી સામે અગણિત મુશ્કેલીઓ, ગૂંચવણો, ખામીઓ અને પરેશાનીઓ આજે ઊભી છે. તેનું કારણ એક જ છે – ‘અવિવેક’. તેના સમાધાનનો ઉપાય પણ એક જ છે. – ‘વિવેક’. જે રીતે સૂર્યનો ઉદ્દય થતાં અંધકારનો નાશ થાય છે તે રીતે જે દિવસે આપણા અંત:કરણમાં વિવેકનો ઉદ્દય થશે તે દિવસે ન તો વ્યક્તિગત મુશ્કેલીઓ રહેશે કે ન સામૂહિક. કરોળીયો પોતાનું જાળું પોતે ગૂંથે છે અને તેમાં ફસાઈને બેસી રહે છે, પરંતુ જ્યારે તેના મનમાં તરંગ આવે છે તો તે આખા જાળાને ગળીને પૂર્ણ સ્વતંત્રતાનો અનુભવ કરે છે. આપણી બધી સમસ્યાઓ અને બધી મુશ્કેલીઓ આપણે પોતે જ ઊભી કરી છે. તેમને ઉકેલવી તે આપણા જમના હાથનું કામ છે. અંધકારમાં ગાંઠ ખૂલી શકતી નથી, પરંતુ જયારે વિવેકનો દીપક પ્રગટે છે અને દોરીના વળાંક તથા ગૂંચ સાફ દેખાવા લાગે છે તો ગાંઠ ખૂલવામાં વાર લાગતી નથી.

-અખંડજયોતિ, ફ્રેબુઆરી-1962, પેજ-6

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: