કોઈનું ખરાબ ના ઈચ્છશો.

કોઈનું ખરાબ ના ઈચ્છશો.

અગ્નિને જ્યાં મૂકવામાં આવે છે એ સ્થળ પહેલું ગરમ થાય છે અને સળગે છે. તેજાબ જો સામાન્ય ધાતુના વાસણમાં રાખવામાં આવે તો પહેલાં જ કાણું થઈ જાય છે. એવી જ રીતે દ્રેષ અને દુર્ભાવ, પાપ અને કુવિચાર જેના મનમાં રહે છે એ સૌથી પહેલાં એનું પોતાનું જ ખરાબ કરે છે. જ્યા સુધી તે મનમાં ભરાયેલા રહે છે ત્યાં સુધી એ મનને સતત નુકસાન જ પહોંચાડે છે. જેના માટે દુર્ભાવ રાખીએ છીએ એને તો એની અસર ખૂબ ઓછી થાય છે. સૌથી વધુ અસર આપણને પોતાને જ થાય છે.

એટલે જ્યાં જેની સાથે મતભેદ હોય, વિરોધ હોય એને સાચી વાત કહી એને દૂર કરવા પ્રયત્ન કરવો જોઈએ. એના વિશે મનમાં ગાંઠ બાંધવાની કે દ્રેષભાવ રાખવાની જરૂર નથી. મહાત્મા ગાંધી આ સિદ્ધાંતોનો સફળ પ્રયોગ કરી ચૂક્યા છે. વિરોધી પ્રત્યે દુર્ભાવ રાખ્યા વગર પણ ખરાબ બાબત કે દુષ્મનનો વિરોધ કરી શકાય છે. આપણે પણ જરૂરિયાત પ્રમાણે એ માર્ગે ચાલી શકીએ છીએ.

આપણે બીજાના દુ:ખને પોતાનું દુ:ખ માનવું જોઈએ. ત્યારે જ આ સંસારમાં શાંતિનું સામ્રાજ્ય સ્થપાશે. આપણે દ્રેષ અને દુર્ભાવને ત્યજીને બધા પ્રત્યે પ્રેમભાવ રાખવો પડશે. સ્વાર્થવૃત્તિ છોડીને પરમાર્થવૃત્તિ અપનાવવી પડશે તો જ સંસારમાં સુખશાંતિનું વાતાવરણ રહેશે અને બધાનું કલ્યાણ થશે.

અખંડજ્યોતિ, જૂન-1953, પેજ-19

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: