સાચો સંતોષ જ સૌથી મોટું ધન છે. :

સાચો સંતોષ જ સૌથી મોટું ધન છે.   :

નિરાશ થવું, વારંવાર ચિડાવું, ચિંતા કરવી, બડબડાટ કરવો, બીજાઓની નિંદાકૂથલી કરવી અને પોતાની ફરિયાદો બધાને કહ્યા કરવી. આ બધા સડી ગયેલા વિચાર છે, મનના રોગ છે. તે આપણા મસ્તકની દુર્દશાને વ્યકત કરે છે. જેઓ આ રોગથી પિડાતા હોય તેમણે પોતાના વિચાર અને વ્યવહારમાં સુધારો કરવો અત્યંત જરૂરી છે. સંસારમાં પાપ તથા દુ:ખનું પ્રમાણ વધારે છે એ વાત ખરી છે તેથી જ તેમને આપણા પૂર્ણ પ્રેમ અને દયાભાવની જરૂરિયાત છે. ફરિયાદો કરવાની જરૂર નથી. આવી ફરીયાદો તો બધા જ જગ્યાએ પહેલેથી જ છે. આથી જો જરૂર હોય તો આપણા આનંદી અને સંતોષી સ્વભાવની છે. કારણ કે તેની જ સર્વત્ર ઊણપ છે.

આપણે સંસારને આપણા સ્વભાવ અને વ્યવહારની મીઠાશ કરતાં વધારે કાંઈ જ આપી નથી શકતા. આ સિવાયનું બધું જ વ્યર્થ છે. આ જ સૌથી સારી વસ્તુ છે. સત્યા છે. સ્થાયી છે, અવિનાશી છે અને તેમાં જ બધાં સુખ અને પરમાનંદ સમાયેલાં છે.

તમારા પર જોએ વિપત્તિઓ આવે અથવા તમારે નુકસાન વેઠવું પડે તો તેનાથી તમે નિરાશ ના થાશો. બીજાઓના પાપ ભરેલા વ્યવહારની નિંદા કરવાનું અને તે વ્યક્તિઓનો વિરોધ કરવાનું બંધ કરી દો. બીજાઓને નુકસાન કરનારા દુષ્ટતાપૂર્ણ વિચારોને છોડી દો કારણ કે એનાથી જ તમને મનની શાંતિ, શુદ્ધ ધર્મ અને સાચા સુધારની પ્રાપ્તિ થઈ શકશે.

-અખંડજ્યોતિ, એપ્રિલ-1943  પેજ-1

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: