પ્રાર્થના સફળ ક્યારે થાય !

પ્રાર્થના સફળ ક્યારે થાય !

ઈશ્વરને કરેલી પ્રાર્થનાનો જવાબ ત્યારે મળે છે કે જ્યારે આપણી શક્તિનો ઉપયોગ સમાજસેવા માટે કરીએ. આળસ, પ્રમાદ, કામચોરી અને અજ્ઞાન જેવા દુર્ગુણો હોય એ મનુષ્યની દશા કાગળની થેલીમાં તેજાબ ભરીએ ને થેલીની જે દશા થાય એવી થાય. આવી થેલી વધુ સમય ટકી શકતી નથી. તરત જ ઓગળી જાય છે. ઈશ્વરનો નિયમ બુદ્ધિશાળી માળી જેવો છે, જે નકામા ઘાસને ઉખાડીને ફેંકી દે છે અને ઉપયોગી છોડની સારસંભાળ રાખીને ઉછેર કરે છે. જેમના ખેતરમાં નકામું ઘાસ અને નકામા છોડ ઉગે છે એમના અન્નનો પાક નષ્ટ થઈ જાય છે. પોતાના ખેતરની દશા બગાડી નાંખે એવા ખેડૂતનાં વખાણ કોણ કરશે? ઈશ્વરનો નિયમ નકામો પદાર્થ અને ગંદકી દૂર કરે છે કે જેથી સૃષ્ટિનું સૌંદર્ય નાશ ન પામે.

પ્રાર્થનાનો સાચો જવાબ મેળવવાનો સૌથી પહેલો માર્ગ આત્મવિશ્વાસ છે. નિષ્ઠાથી બજાવેલી ફરજ જ સાચી પ્રાર્થના ગણાય. ઈશ્વર નામની સર્વવ્યાપી સત્તામાં પ્રવેશ કરવાનો દરવાજો આત્મા છે. એજ આ ખાઈનો પુલ છે. અવિશ્વાસુ અને આત્મઘાતી લોકો જ મુશ્કેલીઓમાં ફસાઈ છે અને એ દુ:ખ દૂર કરવા ફાંફા મારે છે. જે પોતાના આત્માનો તિરસ્કાર કરે છે તેને ઈશ્વરને ત્યાં પણ તિરસ્કાર મળે છે અને એમની પ્રાર્થના પણ નિષ્ફળ જાય છે.

અખંડજ્યોતિ મે 1943 પેજ-68

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: