પ્રતિસ્પર્ધાની ભાવનાથી હાનિ

પ્રતિસ્પર્ધાની ભાવનાથી હાનિ

પોતાની જાતને એટલા માટે ના ધિક્કારો કે તમે તમારી જાતને હીન માનો છો. સમજણપૂર્વક જો તમે તમારી તુલના બીજાઓ સાથે કરો અને સાચી રીતે ૫રખ કરશો તો તમને ર્સૌદર્ય, સ્વાસ્થ્ય, ધન, પ્રતિષ્ઠા, સ્થિતિ વગેરે નીચાં હોવાના કારણે ગ્લાનિ નહીં થાય . વાસ્તમાં તમે એ ભૂલ કરો છો કે પોતાના વ્યકિતત્વની દુર્બળતાઓની સરખામણી બીજાઓના સારા ગુણો સાથે કરો છો. જો તમારામાં કોઈ કમજોરી હોયતો એ ૫ણ યાદ રાખો કે જેમને તમે શ્રેષ્ઠ માનો છો એ લોકોમાં ૫ણ દુર્બળતાઓ હોય છે. એમના સારા ગુણો જુઓ છો એ જ રીત તમારા વ્યકિતત્વની ૫રખ કરીને તમારી વિશિષ્ટતાઓ શોધી કાઢો. તમને અવશ્ય કોઈક સદ્દગુણ તો મળી આવશે, જે તમને આગળ વધવામાં અને સદ્દગુણોનો વિકાસ કરવામાં સહાયરૂ૫ થશે.

આત્મવિશ્વાસ એક સ્વસ્થ માનસિક ટેવ છે તો બીજી બાજુ આત્મહીનતા અર્થાત પોતાના વિષે ખરાબ વિચારવું અને પોતાને બીજાઓની નીચા માનવા તે લુઘતાગ્રંથી છે, એક અસ્વસ્થ માનસિક ટેવ છે. આ લઘુતાગ્રંથીના ગુલામ બનવું તે દુઃખી જીવન જીવવાની તૈયારી કરવા બરાબર છે. ખોટી બાબતોની તુલનાથી મનુષ્યના જીવનમાં ભારે અસંતોષ છવાઈ જાય છે. માટે તમે તમારી સારી બાબતોની તુલના બીજાઓની સારી બાબતો સાથે કરો, નહી તો સરખામણી જ ના કરશો.

અખંડજયોતિ, જુન-૧૯૫૫, પેજ-૪

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

<span>%d</span> bloggers like this: