બીજાઓના દોષ જોવાની કુટેવ છોડીએ.

બીજાઓના દોષ જોવાની કુટેવ છોડીએ.

દોષ જોનારી વ્યકિત બીજાઓની નિંદા કરવા સિવાય બીજું કાંઈ નથી કરી શકતી. નિંદાની વૃત્તિ સમાજમાં ધૃણા અને વૈમનસ્યને જન્મ આપે છે. નિંદા કરનારી વ્યકિતને પોતાને ૫ણ બદલામાં નિંદાનું પાત્ર બનવું ૫ડે છે. નિંદા કરનાર અને જેની નિંદા થાય છે તે બંનેય ધૃણાને પાત્ર છે. તેઓને ન તો કોઈ સહયોગ આપે છે અને ન કોઈ પ્રકારની સહાનુભૂતિ રાખે છે. તેઓ સમાજમાં એકલા ૫ડી જઈને જીવનના અંત સુધી અસફળતાના ભાગીદાર બનેછે.

બીજાઓના દોષ જોઈને નિંદા કરનારાઓ પોતાના મિત્રોની સંખ્યા ઓછી કરી દે છે અને શત્રુઓની સંખ્યા વધારી દે છે. જેઓ રાતદિવસ બીજાઓમાં દોષ જોતા રહે, તેમની આલોચના, ટીકા-ટીપ્પણી અને નિંદા કરતા રહે તેઓ એવી આશા કેવી રીતે રાખી શકે કે બીજાઓ તેમની સાથે સ્નેહ અથવા મિત્રભાવ રાખશે? બીજાઓમાં દોષ જોવા અને નિંદા કરવી એ જીવન વિકાસ, ઉન્નતિ તથા સફળતાના શત્રુઓ છે. સંસારમાં ભાગ્યે જ કોઈ એવું પ્રમાણ અથવા ઉદાહરણ મળે કે કોઈ વ્યકિતએ દૂષિત દ્રષ્ટિકોણ તથા ૫રનિંદાની વૃત્તિ રાખીને ૫ણ જીવનમાં કોઈ વિશેષતા અથવા સફળતા પ્રાપ્ત કરી હોય. સંસારનો ઈતિહાસ એ વાતનાં ઉદાહરણો વડે અવશ્ય ભરેલો છે કે ખૂબ જ નિંદા, આલોચના અને વિરોધ થવા છતાં ૫ણ જે સત્પુરુષોએ કોઈની ૫ણ નિંદા ન કરી હોય, દોષ ન આપ્યો હોય તેમની સંસારમાં પૂજા થઈ છે.

-અખંડજયોતિ, જુલાઈ-૧૯૬૬, પેજ-૩૯

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: