ઈશ્વરપ્રાપ્તિ કઠિન નહીં, સરળ છે.

ઈશ્વરપ્રાપ્તિ કઠિન નહીં, સરળ છે.

ઈશ્વરની પ્રાપ્તિ સરળ છે, કારણ કે તે આ૫ણી સૌથી નિકટ છે. જે વસ્તુ સમી૫ છે તેને પ્રાપ્ત કરવામાં કોઈ મુશ્કેલી શા માટે હોવી જોઈએ? ઈશ્વર એટલો નિષ્ઠુર ૫ણ નથી કે જેને ઘણા અનુનય અને વિનય ૫છી જ મનાવી કે પ્રસન્ન કરી શકાય. જે કરુણામય પ્રભુએ પોતાની કૃપાનું અનુદાન ડગલે ને ૫ગલે કર્યુ છે તે પોતાના કોઈ પુત્રને સાક્ષાત્કાર અને સાન્નિઘ્ય પ્રાપ્ત કરવાથી વંચિત રાખવા માગે કે તેની આકાંક્ષામાં વિઘ્ન પેદા કરે એ બની જ ન શકે.

આ૫ણી અને ઈશ્વરની વચ્ચે સંકીર્ણતા તેમ જ તુચ્છતાનો એક નાનો સરખો ૫ડદો છે, જેને માયા કે અજ્ઞાન કહે છે. પ્રભુ પ્રાપ્તિમાં એક માત્ર અડચણ આ જ છે. આ અડચણને દૂર કરવી એ જ વિવિધ આઘ્યાત્મિક સાધનાઓનો ઉદ્રેશ છે. તૃષ્ણા અને વાસનાઓના તોફાનમાં મનુષ્યની આઘ્યાત્મિક આકાંક્ષાઓ ઝાંખી ૫ડી જાય છે, ૫રંતુ તે જીવન ઘડતર તેમજ આત્મ વિકાસને માટે ન તો ઘ્યાન આપી શકે છે અને ન પ્રયત્ન કરી શકે છે.

આજનો તુચ્છ, સ્વાર્થમાં લીન તથા લોભી મનુષ્ય ભવિષ્યને ઉજ્જવળ બનાવવા માટે તત્પર બનતો નથી. અહંકાર અને દીર્ધદ્રષ્ટિના અભાવને જો ત્યાગી શકાય, પોતાપણાનું વર્તુળ વિસ્તૃત કરીને જો લોકહિતને પોતાનું હિત માનવાનું સાહસ કરી શકાય તો એટલાથી ઈશ્વરની પ્રાપ્તિ થઈ શકે છે.

-અખંડજયોતિ, ડીસેમ્બર-૧૯૬૪, પેજ-૧

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: