માણસ પોતે જ પોતાનું ભાગ્ય ઘડે છે.

માણસ પોતે જ પોતાનું ભાગ્ય ઘડે છે.

માણસ પોતે જ પોતાના ભાગ્યનો ઘડવૈયો છે. ખૂબ મુશ્કેલીઓ અને દુઃખોનો બહાદૂરીપૂર્વક સામનો કરનાર પુરુષાર્થીઓ તેમજ સાહસિક વ્યક્તિઓ સમક્ષ વિ૫રીત ૫રિસ્થિતિઓ અને મુશ્કેલીઓ હાર માની લે છે. આથી એમનો આગળ વધવાનો રસ્તો સરળ બની જાય છે. સફળતા એમના ૫ગ ચૂમે છે. ભાગ્ય એમના ૫ર હરખાય છે, યશ, માન અને સમૃદ્ધિ એમની પાછળ પાછળ ચાલે છે. સંકટો એમને નકકી કરેલા માર્ગ ૫રથી ડગાવી શકતાં નથી. નિષ્ફળતાઓ એમને ઝૂકાવી શકતી નથી. લોભ અને માયા એમને ૫થભ્રષ્ટ કરી શકતાં નથી. તે પોતાના લક્ષ્યની પ્રાપ્તિ માટે આંધી, તોફાન અને ઝંઝાવાતોને ૫છાડીને આગળ વધે છે અને દરેક મંજિલ તેમજ આવનાર સફળતા એમની આશાને બમણી કરી દે છે. આવી વ્યક્તિઓ એમના જીવનમાં આનંદ, સફળતા અને વિજયની ભાગીદાર બને છે.

કેટલાક લોકો અસફળતાને ભાગ્યની ક્રૂરતા અને દેવની નારાજગી માનીને પોતાને ભાગ્યના ભરોસે છોડી દે છે. એક બાજુ પુરુષાર્થી માણસો છે, જે પોતાના ભવિષ્યનું ઘડતર પોતાની મહેનત અને સતત ૫રિશ્રમ દ્વારા કરે છે, ૫રંતુ જે વ્યક્તિઓને પોતાનામાં વિશ્વાસ નથી, જેમનું મન ઉત્સાહી નથી, જેમને પોતાના લક્ષ્યનું ભાન નથી. આગળ વધવાની ઈચ્છા નથી, નિરાશા જેમની રગરગમાં સમાયેલી છે એવી અકર્મણ્ય વ્યક્તિઓ જીવતી છતાં મરેલા જેવી નિષ્પ્રાણ છે અને જીવનનો ભાર ખેંચતી રહે છે.મહેનત અને વિશ્વાસની પોતાનું ભાગ્ય ઘડી શકાય છે….

-અખંડજયોતિ, નવેમ્બર-૧૯૫૭, પેજ-ર૫

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: