પોતાનામાં સારી ટેવો પાડો

પોતાનામાં સારી ટેવો પાડો

ટેવ વીજળીની શકિતની જેમ પ્રકાશિત અને શક્તિશાળી હોય છે. માણસ પોતાની ટેવનો ગુલામ બની જાય છે અને એના આધારે એના ભવિષ્યનુ નિર્માણ થાય છે, કારણ કે એની ટેવ પ્રમાણે સરખા મિત્રો, સાધન, વિચાર અને પંસંગો બરાબર મળતા રહે છે.

એકસરખી ટેવોવાળામાં સ્વાભાવિક પ્રેમ હોય છે અને વિરુદ્ધ ટેવોવાળામાં જુદા૫ણું જોવા મળે છે.

ખરાબ ટેવો સારી ટેવો કરતાં વધારે શક્તિશાળી હોય છે. જયારે તમે કોઈ સારી ટેવ પાડવા પ્રયત્ન કરો છો ત્યારે ખરાબ ટેવો એમાં વારંવાર વિઘ્નો નાંખે છે અને સારી ટેવ ૫ડવા દેતી નથી. એનાથી સારી ટેવ પાડનાર વ્યક્તિ ગભરાઈને નિરાશ થઈ જાય છે.

જયાં સુધી એ ટેવના સિદ્ધાંતો અને અસલિયતનો અનુભવ નથી કરતી ત્યાં સુધી એ ટેવના સિદ્ધાંતો અને અસલિયતનો અનુભવ નથી કરતી ત્યાં સુધી તે વિચારે છે કે પોતે કમનસીબ છે, ૫રંતુ એવું વિચારવું ભૂલ ભરેલું છે ખરાબ ટેવો, જે આટલી પ્રબળ બની છે એ કાંઈ એક દિવસમાં ૫ડી નથી.

ખૂબ લાંબા સમય સુધી કેટલી મહેનતથી એમને અનેકવાર પ્રયત્ન કરીને પાડી છે ત્યારે એ અત્યારે એટલી પ્રબળ બની છે અને આ૫ણા મન ૫ર અધિકાર જમાવી દીધો છે અને સારી ટેવો ૫ડવા સામે સંઘર્ષ કરે છે. તમે સારી ટેવો પાડો કારણ કે આદતો જ મનુષ્યનુ જીવન ઘડે છે. સારી ટેવોથી માણસ મહાન અને સુખી બની શકે છે.

અખંડજયોતિ, જુન-૧૯૪૯, પેજ-૩૧

 

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: