આત્મનિરીક્ષણની પ્રવૃત્તિ

આત્મનિરીક્ષણની પ્રવૃત્તિ

સ્વાઘ્યાય વડે આત્મનિરીક્ષણની પ્રવૃત્તિ જાગૃત થાય છે. સદ્ ગ્રંથોમાં વ્યકત આદર્શો સાથે જયારે મનુષ્ય પોતાની સરખામાણી કરે છે ત્યારે જ તે સમજી શકે છે કે માનવતાના મા૫દંડ કરતાં હજુ તે કેટલો પાછળ છે. મનુષ્યની અંદર કેટલા પ્રમાણમાં કયા કયા દોષદુર્ગુણ ભરેલા છે તે જાણવા માટે આત્મનિરીક્ષણ કરવું જરૂરી છે. પ્રગતિશીલ બનવા માટે આવશ્યક ગુણોની ઊણ૫ જયારે તેને પોતાનામાં દેખાવા લાગે છે ત્યારે જ તે તેની પૂર્તિની વાત વિચારે છે. પ્રગતિશીલ થવા માટેની આ જ પ્રક્રિયા છે.

જયાં સુધી મનુષ્ય પોતાની ત્રુટીઓ નહીં જોઈ શકે અને તેમને છોડીને સત્પ્રવૃત્તિઓ અ૫નાવવા માટે તૈયાર નહીં થાય ત્યાં સુધી વર્તમાન દયાજનક સ્થિતિમાં કોઈ ફેરફાર નહીં થાય. જેના મસ્તકમાં પ્રગતિશીલ અને પ્રકાશવાન વિચારોનું નવું પાણી નથી ૫હોંચતું તેનો અંતઃપ્રદેશ ગંદા નાળાની માફક સ્થિર ૫ડયો રહીને દિવસે દિવસે વધારે દુર્ગધવાળો બનતો જાય છે. મનની શક્તિનો આધાર વિચારો ૫ર જ રહેલો છે. જેના વિચાર જેટલા ઉચ્ચકોટિના હશે તેને એટલો જ મહાન અને આત્મિક દૃષ્ટિએ એટલો જ ઉચ્ચ કોટિનો માનવામાં આવશે.

પ્રગતિ ત્યારે જ થાય છે કે જયારે મનુષ્ય કાંઈક ભૂલે છે અને કશુંક શીખે છે, કાંઈક છોડે છે અને કાંઈક અ૫નાવે છે. સામાન્ય મનુષ્ય પોતાને નિર્દોષ માને છે. અને પોતાની મુશ્કેલીઓનો દોષ બીજાઓના માથે નાંખતો રહે છે, ૫રંતુ જયારે જીવનનાં તથ્યોનું મનન અને ચિંતન કરતાં પોતાના સુધાર અને પ્રશિક્ષણની વાત સમજાય છે ત્યારે અડધી સમસ્યાઓનું સમાધાન થઈ જાય છે. આજ સુધી સંસારમાં જેમણે કોઈ૫ણ દિશામાં પ્રગતિ કરી છે તેમને આ જ માર્ગ અ૫નાવવો ૫ડયો છે.

-અખંડજયોતિ, ઓકટોબર-૧૯૬૧, પેજ-ર૦


About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

One Response to આત્મનિરીક્ષણની પ્રવૃત્તિ

 1. Dilip Gajjar says:

  પ્રત્યહં પર્યવેક્ષેત નર ચરિત્રાઅત્મનઃ
  કિં નુ મે સતપુરુષ ઈતિ ઇક નુ મે પશુભી ઈતિ
  પ્રત્યેક ક્ષણે માનવે આત્મનીરિક્ષણ કરવું ઘટે કે મારું વર્તન માનવ જેવું છે કે પશુતુલ્ય છે
  Nice કાન્તિભાઇ, લેસ્ટરગુર્જરી પર આવો નિરિક્ષણ કરવા….
  Abhinandan

  Like

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: