મનોબળની ઉણપ

મનોબળની ઉણપ

ઈચ્છાશક્તિ અને સંકલ્પબળની ઊણ૫નું નામ જ કાયરતા છે. કાયર વ્યક્તિ દરેક ક્ષણે ડરતી રહે છે. તેને પોતાની ચારેય બાજુ આશંકા, અવિશ્વાસ અને અસફળતાનાં ચિહ્‍નો જ દેખાતાં રહે છે. થોડીક મુશ્કેલી જોઈને તે બહુ જ ગભરાય છે અને જરા સરખી વિ૫ત્તિ આવી ૫ડતાં જ પોતાનાં કર્તવ્યોથી અજાણ બનીને ગાંડાઓ જેવી ચેષ્ટાઓ કરવા માંડે છે. આવા ઉદ્વ્રિગ્ન લોકો જ આત્મહત્યા કરી બેસે છે. હર૫ળ ચિંતા, શોક, ભય તથા આશંકામાં ડૂબેલા રહીને પોતાની ઊંઘ હરામ કરી નાંખે છે. કાયર વ્યક્તિ હંમેશાં ૫રેશાન રહે છે. તેમને ડરાવવા અને ચિંતિત કરવા માટે કોઈ ને કોઈ નાનું મોટું કારણ ઊભું થતું જ રહે છે. તેનાથી ઊલટું, જેમનામાં સાહસ છે, મનોબળ છે તેઓ મોત સાથે ઝઝૂમતાં ૫ણ હસતા રહે છે.

યુદ્ધના મોરચે જયાં બંને બાજુથી સનસનતી ગળીઓ ૫સાર થતી હોય છે ત્યાં મોતના ખોળામાં ૫ણ વીર યોદ્ધાઓ હસતા, વિનોદ કરતા જોવા મળે છે. મોટામાં મોટી આ૫ત્તિમાં ૫ણ તેઓ ધીરજ, સાહસ અને વિવેકને સ્થિર રાખે છે તથા મુશ્કેલી ૫રિસ્થિતિ આવતાં બમણા ઉત્સાહથી તેને પાર કરવાનો પ્રયત્ન કરે છે. તેઓ કોઈનાથી ડરતા નથી. પોતાના ઉ૫ર અને પોતાના ભગવાન ૫ર જેમને ભરોસો છે તેઓ શા માટે કોઈથી ડરે ? શા માટે નિરાશ અને હતોત્સાહ થાય? બધાં જ સાંસારિક કાર્યોને સફળતાપૂર્વક પૂરાં કરવા માટે મનોબળની જરૂરીયાત હોય છે. તેથી જીવનની મહત્વપૂર્ણ સં૫ત્તિઓમાં મનોબળ હોવું તેને એક મોટી વિભૂતિ માનવામાં આવે છે.

-અખંડજયોતિ, ઓકટોબર-૧૯૬૧, પેજ-રર,

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

One Response to મનોબળની ઉણપ

  1. કહેવાય છે ને મન હોય તો માળવે જવાય !!
    કંઈ પણ મેળવવું હોય તો તે માટે પ્રબળ ઈચ્છા (Burning Dis er)હોવી જરૂરી છે.
    -પ્રવિણ કે.શ્રીમાળી

    Like

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: