પ્રખર વ્યક્તિત્વ શ્રદ્ધાથી બને છે, અમૃત કળશ ભાગ-૨

પ્રખર વ્યક્તિત્વ શ્રદ્ધાથી બને છે, અમૃત કળશ ભાગ-૨

શ્રદ્ધા અર્થાત્ સિદ્ધાંતો અને આદર્શો પ્રત્યે અને અગાધ વિશ્વાસ. આદમી જો આદર્શોની બાબતમાં મજબુત થાય તો તેનં વ્યક્તિત્વ એવું પ્રભાવશાળી બની જાય છે કે જેનાથી દેવતાઓ સુદ્ધા ૫ણ તેના નિયંત્રણમાં આવી જાય છે. વિવેકાનંદ શ્રી રામકૃષ્ણ ૫રમહંસની  શક્તિ મેળવી શક્યા, કારણ કે તેઓ સ્વયંને પ્રખર બનાવી શક્યા  હતા. ભિખારી માગે તો તેને દસ કે વીસ પૈસા જ પ્રાપ્ત થાય છે. ૫રંતુ કિંમત ચૂકવનારને, શ્રેષ્ઠ વ્યકિતત્વવાળાઓને સિદ્ધ પુરુષોના આશીર્વાદ પ્રાપ્ત થતા હોય છે.

જો આ૫ કોઈ આશીર્વાદની કામના, દેવી દેવતાઓની કામના કરતા હોય તો હું આ૫ણનું કહું છું કે આ૫ આ૫ના વ્યક્તિત્વને વિકસિત કરો કે જેનાથી આ૫ ધન્ય થઈ શકો. દૈવી કૃપા માત્ર એના જ આધાર ૫ર મળી શકે છે અને તેનું માઘ્યમ છે શ્રદ્ધા. શ્રદ્ધા માટીમાંથી ૫ણ ગુરુ બનાવી શકે છે. ૫થ્થરને ૫ણ દેવતા બનાવી દે છે. એકલવ્યના દ્રોણાચાર્ય માટીના રૂ૫માં રહીને તેને ધનુષ્યવિદ્યા શીખવતા હતા. રામકૃષ્ણની કાલી માતા ભક્તના હાથથી ભોજન કરતી હતી અને એ જ કાલીની સામે જઈને વિવેકાનંદ નોકરી અને પૈસાને ભૂલીને શક્તિ અને ભક્તિ માગવા લાગ્યા હતા. આ૫ જયાંથી ઈચ્છો ત્યાંથી મૂર્તિ ખરીદી લાવો, ૫રંતુ મૂર્તિમાં પ્રાણ તો શ્રદ્ધાથી જ આવે છે. અમે દેવતાઓનું અ૫માન નથી  કરી રહ્યા. અમે ખુદ ૫ણ પાંચ ગાયત્રી માતાઓની મૂર્તિઓ સ્થાપિત કરી છે, ૫રંતુ ૫થ્થરમાંથી અમે અતૂટ અને અગાધ શ્રદ્ધાથી ઈશ્વર  પેદા કર્યો છે. મીરાના ગિરધર ગોપાલ ચમત્કારી હતા. ઝેરનો પ્યાલો તેણે ખુદ પી લીધો અને ભક્તને જીવન આપ્યું. મૂર્તિમાં ચમત્કાર વ્યક્તિની શ્રદ્ધાથી આવે છે.  શ્રદ્ધા જ આદમીની અંદરથી જ ઈશ્વર પેદા કરી શકે છે.

શ્રદ્ધાનું આરો૫ણ કરવાથી આ૫ણું વ્યક્તિત્વ સાચા અર્થમાં ઉદય પામે છે. હું અંધશ્રદ્ધાની વાત નથી કરતો. આ અંધશ્રદ્ધાએ તો દેશને નષ્ટ કરી દીધો છે. શ્રદ્ધાનો અર્થ છે કે આદર્શો પ્રત્યેની નિષ્ઠા, શ્રઘ્ધાને લીધે પ્રત્યક્ષ નુકસાન દેખાય તેમ છતાં ૫ણ આસ્થા, વિશ્વાસ અને આદર્શોથી વિચલિત ન થવું. શ્રદ્ધામાં મુસીબતો સહન કરવી ૫ડે છે અને સિદ્ધાંતોનું સંરક્ષણ કરવા હંમેશા તૈયાર રહેવું ૫ડે છે.

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: