સ્વચ્છ મનથી સભ્ય સમાજ

સ્વચ્છ મનથી સભ્ય સમાજ

કાર્યનું મૂળ વિચાર છે. મગજમાં જેવા વિચારો ઘૂમે છે તેવાં કાર્યોઅ થવા લાગે છે. જે વર્ગના લોકો સ્વાર્થપરાયણ હોય છે, તૃષ્ણા, વાસના અને અહંકારના વિચારોમાં ડૂબેલા રહે છે ત્યાં વિવિધ પ્રકારનાં કલેશ, કલહ અને દુષ્કર્મ તથા અપરાધ નિરંતર વધતાં રહે છે. જ્યાં પરમાર્થ, સંયમ, સંતોષ, નમ્રતા અને આદર્શવાદને સર્વોપરિતા આપવામાં આવે છે ત્યાં સર્વત્ર સત્કર્મ જ થતાં નજરે પડે છે અને તેના ફળ સ્વરૂપે સતયુગી સુખ-શાંતિનું વાતાવરણ બની જાય છે.

જે રીતે નીરોગી શરીર સાથે નીરોગી મનનો સંબંધ છે તે રીતે નીરોગી મનની ઉપર સભ્ય સમાજની સંભાવનાનો આધાર રહેલો છે. જો શરીર બીમાર રહેશે તો મનમાં હલકી કક્ષાના જ વિચાર આવશે. રોગી વ્યક્તિ લાંબો સમય ઉચ્ચ ભાવનાઓ પોતાના મનમાં ધારણ કરી શક્તી નથી તે જ રીતે મલિન મનવાળી વ્યક્તિઓથી ભરેલો સમાજ કદી સભ્ય કહેવડાવવાનો અધિકારી બની શક્તો નથી.

માનવજાતિ એકતા, પ્રેમ, પ્રગતિ, શાંતિ તથા સમૃદ્ધિની તરફ આગળ વધે એનો એકમાત્ર ઉપાય એ જ છે કે લોકોનું મન આદર્શવાદ, ધર્મ, કર્તવ્યપરાયણતા, પરોપકાર તથા આસ્તિકતાની ભાવનાઓથી ઓતપ્રોત રહેવું જોઈએ. આ દિશામાં જો આપણાં કદમ આગળ વધતાં રહેશે તો ઉન્નતિને માટે જે યોગ્યતાઓ તથા ક્ષમતાઓની આવશ્યકતા છે તે બધું થોડાક જ સમયમાં અનાયાસે પ્રાપ્ત થઈ જશે. જો દુર્ગુણી લોકો ખૂબ ચતુર અને સાધન સંપન્ન બને, તો પણ તે હોશિયારી અને ક્ષમતાનો દુરુપયોગ થતાં વિપત્તિઓ જ વધારશે.

અખંડ જ્યોતિ, જુલાઈ-1962, પેજ-4

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

One Response to સ્વચ્છ મનથી સભ્ય સમાજ

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: