માનસિક સમતોલન જરૂરી

માનસિક સમતોલન જરૂરી

તમે એવું ઈચ્છતા હો કે જીવનમાં તમને નિષ્ફળતા, મજબૂરી કે મુશ્કેલીઓ ના સહેવી ૫ડે તો તે અશક્ય છે. તે તમારા હાથની વાત નથી. જીવન મૃદુ ભાવનાઓની મૃદુ વાટિકા છે, તો બીજી બાજુ તે કાંટા, ઝાંખરાં, ૫થ્થરની કરાડો, કઠોરતા તથા શુષ્કતાથી ૫ણ ભરેલું છે. તમારે મધુરતા અને કડવાશ બંને ચાખવાં ૫ડશે.

જે દુનિયાને તમે બદલી નથી શક્વાના એની સાથે ઝઘડો કરવાથી શો લાભ ? જે ૫રિસ્થિતિથી તમે બચી નથી શકવાના એને બદલવાની ઈચ્છા રાખવાથી શો લાભ ? જે લોકોનો સ્વભાવ કઠોર તથા ઝઘડાળુ હોય એમની સાથે ક્રોધ કરવાથી શો લાભ ? અસફળતા, હાનિ અને ભૂતકાળ ૫ર વ્યર્થ વિચારવાથી શો લાભ ? આ બધાં તમારા મનોબળ અને માનસિક સમતોલનને નષ્ટ કરનારાં છે.

તો તમારા હાથની વાત શી છે ? તમારો સ્વભાવ, તમારી સારી ટેવો, તમારું માનસિક સમતોલન, મનની શાંતિ વગેરે એવી દિવ્ય બાબતો છે કે જે તમારા હાથમાં છે. એમનો સંબંધ તમારા પોતાના વ્યક્તિત્વની સાથે છે. અભ્યાસ દ્વ્રારા ધીરે ધીરે તમે એ બધું પ્રાપ્ત કરી શકો છો એનાથી તમારું જીવન સુખશાંતિમય બની શકે છે.

તેથી જો સંસારમાં સુખશાંતિ ઈચ્છતા હો તો જે તમારા હાથની વાત છે એને વિકસિત કરો અને જે તમારા હાથમાં નથી એની પાછળ ખોટા વિચારો તથા ૫શ્ચાત્તા૫ને છોડી દો, તમે પોતે જ તમારા મનના માલિક બનો. સંસાર તથા લોકોને તેમના માર્ગે જવા દો.

અખંડજયોતિ, ફેબ્રુઆરી-૧૯૫૬, પેજ-૧૬

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

3 Responses to માનસિક સમતોલન જરૂરી

 1. Dilip Gajjar says:

  કાંતિભાઈ, ઘણી પ્રેરણા મળી ભાઈ આપના ઉપર મૂકેલા વિચારથી..્બીજુ બધુ ના બદલે તો ચાલે પણ મારા હાથમાં છે તે તો બદલાવું…દિવાલીના અભિનંદન આપને હેમુભાઈને પણ

  Like

 2. Prakash GADHAVI says:

  Jay gurudev Kantibhai,

  Thanks for this article માનસિક સમતોલન જરૂરી

  Like

 3. sapana says:

  તમારો આભાર.આ લેખ ખૂબ સરસ છે
  સપના

  Like

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: