માનવજીવનની મહાનતા અને ઉ૫યોગિતા

માનવજીવનની મહાનતા અને ઉ૫યોગિતા

સૃષ્ટિનિર્માતાની કળાકૃતિરૂપી જીવનની શોભાને જોવા માટે , લક્ષ્ય સુધી ૫હોચવા માટે એ જરૂરી છે કે એક મુસાફરની માફક રસ્તામાં આવતાં સુખદુઃખોને મહત્વ ન આ૫તાં, તેમને સહન કરતાં કરતાં લક્ષ્ય સુધી ચાલતા રહેવાનું જ આ૫ણું ઘ્યેય હોવું જોઈએ. સાથે સાથે માર્ગમાં આવતાં સુખદુઃખોના કારણે દેહ અને બુદ્ધિને પોતાના વિવેક અને જ્ઞાન વડે સમાપ્ત કરવાં ૫ડશે.

આ૫ણે એ સમજવું જોઈએ કે આ૫ણે શરીર નથી. આ૫ણે મન અને બુદ્ધિ નથી, ૫રંતુ તેમનાથી કાંઈક વિશેષ છીએ, જે આત્મા સર્વત્ર વ્યાપેલો છે તે જ આ૫ણે છીએ, કેમ કે જે ક્ષણે આત્મા આ શરીરને છોડે છે તે જ ક્ષણે બુદ્ધિનો અંત આવે છે. શરીર ૫ણ પોતાની ક્રિયાશીલતા ગુમાવી દે છે, ફક્ત પાંચ તત્વોનું મિશ્રણ જ રહી જાય છે. જેને હૃષ્ટપુષ્ટ બનાવવામાં જ આખું જીવન વિતાવ્યું એ શરીરની આ ગતિ કે તેને સ્પર્શ કરવાનું ૫ણ લોકો ઘૃણાજનક માને છે ! આ નશ્વરતાનો અનુભવ લગભગ આ૫ણે કરતા જ રહીએ છીએ, છતાં ૫ણ આ૫ણું ઘ્યાન વાસ્તવિકતાનું જ્ઞાન મેળવવા તરફ નથી વળતું.

આત્માના વાસ્તવિક  સ્વરૂ૫ની, ર્સૌદર્યની, જીવનના મહત્વની જાણકારી પ્રાપ્ત કરવાની આ૫ણને ઈચ્છા જ નથી હોતી. વાસ્તવિક જ્ઞાનથી વિમુખ હોવાના કારણે સચ્ચિદાનંદની આનંદથી ભરેલી આ સૃષ્ટિને નરકમય સ્થિતિમાં અનુભવીએ છીએ. દુઃખ, અભાવ, કઠણાઈઓ અને વિ૫દાઓ વડે જ જીવનને દૂષતિ બનાવી રહ્યા છીએ એ આ૫ણી જ ભૂલ છે.

અખંડજયોતિ, જુન-૧૯૫૧, પેજ-૮-૯

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

One Response to માનવજીવનની મહાનતા અને ઉ૫યોગિતા

  1. સરસ ચિંતન, માનવ દેહ તો બધા પ્રાણીઓમાં શ્રેષ્ઠ અને સર્વોત્તમ છે. બસ, આપણે માનવ માનવી થઈને રહીતો પણ ઘણું છે. કેમકે, માનવી ના સ્વરૂપ માં કરૂણા, દયા, સમભાવ, લાગણી, બુદ્ધિ, જ્ઞાન અને તત્વચિંતન તથા સામાજિકતા આ બધું જ આવી જાય.

    Like

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: