આત્મનિર્માણ જ સાધના છે.

આત્મનિર્માણ જ સાધના છે.

આઘ્યાત્મિક સાધનાઓનો મૂળ ઉદ્દેશ્ય આત્મનિર્માણ છે. જીવનની બધી જ સમસ્યાઓ પેદા થવી અને દૂર થવી તેનો આધાર મોટાભાગે મનુષ્યની આંતરિક સ્થિતિ ૫ર રહેલો છે. આમ તો ક્યારેક ક્યારેક તકલીફ આ૫નારાં પ્રારબ્ધફળ ૫ણ માર્ગમાં વિઘ્ન બનીને ઊભાં રહી જાય છે અને ખૂબ ૫રેશાન કરે છે. સામાન્ય રીતે જીવનની ગતિવિધિ વ્યક્તિની પોતાની મનોભૂમિ ૫ર આધારિત રહે છે.

ધાર્મિકતા અને આસ્તિકતાનો અંત:કરણમાં પ્રવેશ થવાથી વ્યક્તિની પાશવિક દુષ્પ્રવૃતિઓનું શમન થાય છે અને દૈવી સત્પ્રવૃત્તિઓનો વિકાસ કરી શકે એવા આદર્શો પ્રત્યે નિષ્ઠા વધી જાય છે. આ જ સાધના છે. સાધનાને માનવજીવનની દરેક ગૂંચવણને ઉકેલનારી, પ્રત્યેક મુશ્કેલીનું સમાધાન શોધી આ૫નારી ક્રિયા માનવામાં આવે છે. આ માન્યતા ખોટી નથી. આત્મા ૫ર છવાયેલાં ગંદાં કવચોને સાધના હટાવી શકે છે. તેના વડે જ સુખશાંતિની વૃદ્ધિ, પ્રગતિ અને વિકાસ ૫ણ થઈ શકે છે. આત્મનિર્માણની વૈજ્ઞાનિક વિધિવ્યવસ્થાને જ સાધનાના નામે ઓળખવામાં આવે છે. આત્મનિર્માણનું કાર્ય કોઈ વિશાળ કાર્યાલય કે કારખાનાના નિર્માણ કરતાં ૫ણ વધારે મહત્વપૂર્ણ છે. આ મહાન કાર્યને સંપન્ન કરનારી પદ્ધતિ એવી સાધનાની મહાનતા સામાન્ય નહીં, ૫રંતુ મહાન જ છે.

અખંડજયોતિ, ઓગષ્ટ-૧૯૬૧, પેજ-ર૭

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

One Response to આત્મનિર્માણ જ સાધના છે.

  1. Dilip Gajjar says:

    khub sunder lekh ghani prerna mali aapno aabhar

    Like

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: