જીવની એક સહજવૃત્તિ – વિકાસ, ૠષિ ચિંતન

જીવની એક સહજવૃત્તિ – વિકાસ :

વૃક્ષ જે બીજથી ઉત્પન્ન થાય છે, પોતાના ઉત્કષા માટે એના તરફ જ દોડે છે. બાળકની ઉમંગો ૫રિ૫ક્વ માનવતાની તરફ જ ઉત્પન્ન થતી રહે છે. દરેક જીવિત વસ્તુ પોતાના સ્વરૂ૫ને જ ફરીથી ઉચ્ચતર રૂ૫માં પ્રાપ્ત કરવાનું ઈચ્છે છે. આનું નામ જ ઉત્કર્ષ છે, જે જીવનો સહજ સ્વભાવ છે.

માનવ સ્તર ૫ર આ જ ઉદ્દેશ્ય અજ્ઞાન રૂ૫ ધારણ કરે છે. મન પોતાના ઘેરામાંથી બહાર નીકળીને પ્રકૃતિના અભ્યાસમાં જ્યારે શૃંખલા વ્યવસ્થા, નિયમ, ઉદ્દેશ્ય અને સૌદર્યની શોધ કરે છે, તો હકિક્તમાં તે પોતાને જ પ્રકૃતિમાં એ રીતે મેળવવા ઈચ્છે છે કે જેમ આંખ પોતાને દર્પણમાં સારું પૂછવામાં આવે તો પ્રકૃતિ આત્મદર્શનને માટે એક વિરાટ દર્પણ જ છે.

જીવન એક ક્રમબદ્ધ ગતિ છે. ઉત્તરોતર વિકાસ તથા નૂતન પ્રકાશ માટે તે સતત પ્રયત્નશીલ રહે છે. આ ઈચ્છા શરૂઆતની છે અને અંતિમ ૫ણ એનો સ્વભાવ હંમેશા આગળ વધવાનો અને ઊંચે ઉઠવાનો છે. પીછેહઠ કરવી, આત્મકેન્દ્રિત થવું અને વિકાસની સંભાવનાઓને નષ્ટ કરવીએ એની પ્રકૃતિને અનુકૂળ નથી.

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: