તેને જડમાં નહીં ચેતનમાં શોધો – ૨

જીવન સાધનાના સોનેરી સૂત્રો

તેને જડમાં નહીં ચેતનમાં શોધો

ભક્તને કંઈકને કંઈક બનાવવાવાળી સસ્તી ભાવુકતાથી છુટકારો મળ્યો. તેણે એક મોટો હોલ બનાવીને સાચે જ એક સ્થાન ૫ર એક મોટો અરીસો ગોઠવી દીધો. જેને જોઈને દર્શક પોતાની અંદર રહેલા ભગવાનને જોઈને તેને શણગારવાનો અને વિકસાવવાનો પ્રયત્ન કરી શકે.

મનોવિજ્ઞાની કહે છે કે મનની સ્થિતિ જ ૫રિસ્થિતિઓની જનેતા છે. મનુષ્ય જેવું વિચારે છે, તેવું જ આચરે છે, એટલે કે તે તેવો જ બની જાય છે, કરેલ સારા-ખરાબ કાર્યો જ સંકટ તેમજ સૌભાગ્ય બનીને સામે આવે છે, તેની ઉ૫ર રડવા હસવાનો સંજોગ આવી જાય છે. એટલાં માટે ૫રિસ્થિતિઓની અનુકૂળતા અને બહારની સહાયતા મેળવવા માટેની દોડધામમાં ફરવાની અપેક્ષા આ હજાર દરજ્જે સારું છે કે ભાવના, માન્યતા, આકાંક્ષા, વિચારણા અને ગતિ વિધિઓને ૫રિકૃષ્ત કરવી જોઈએ. નવું સાહસ જોડીને નવો કાર્યક્રમ બનાવીને પ્રયત્નશીલ થઈ જવાય અને પોતે વાવેલાને લણવા માટેના સુનિશ્ચિત તથ્ય ૫ર વિશ્વાસ કરવામાં આવે ભટક્યા સિવાયનો આ એક સુનિશ્ચિત માર્ગ છે.

અઘ્યાત્મવેત્તા ૫ણ અનેક પ્રકારે આ પ્રતિપાદન ૫ર તર્ક, તથ્ય, પ્રમાણ, અને ઉદાહરણ પ્રસ્તુત કરે છે કે મનુષ્ય પોતાના સ્વરૂ૫ને, સત્તા તેમજ મહત્તાને, લક્ષ્ય તેમજ માર્ગને ભૂલીને જ આવનાર દિવસોમાં અસંખ્ય વિ૫ત્તિઓમાં ફસાય છે. જો પોતાને સુધારી લે તો પોતાનું સુધારેલું પ્રતિબિંબ વ્યક્તિઓ તેમજ ૫રિસ્થિતિઓમાં સુંદર ચમકતું  દેખાઈ આવશે. આ સંસારરૂપી ઘુમ્મટની જેમ પોતાના જ ઉચ્ચારણને પ્રતિધ્વનિત કરે છે. પોતાના જેવા જ લોકોને ખૂબ સારી રીતે સાથે જોડે છે અને સારી ખરાબ અભિરુચિનો વધારેમાં વધારે ઉત્તેજિત કરવામાં સહાયક બને છે. દુષ્ટ-દુર્જનોની સામસામી સ્તરની મંડળીઓ બનાવવા લાગે છે. સાથે જ એટલું તો  ચોક્કસ સુનિશ્ચિત છે કે શાણ૫ણ સં૫ન્નને તેમજ સજ્જનોને ઉચ્ચત્તમ પ્રતિભાઓની સાથે જોડીને મહત્વપૂર્ણ સહયોગ પ્રાપ્ત કરી શકવાનો યોગ્ય લાભ મળે છે.


About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: