ભગવાન શંકર કોણ છે?

ભગવાન શંકરના વિવિધ સ્વરૂપોથી પ્રાપ્ત શિક્ષાઓ …….

ભગવાન શંકર કોણ છે?

અઢાર પુરાણોના અનુવાદ મેં સંસ્કૃતમાંથી હિન્દીમાં કર્યો છે. તેમાંથી શિવપુરાણની એક કથા મને યાદ આવી, જેણે મારી શંકાનું સમાધાન કર્યુ કે કેમ ભગવાન શંકર અમારી સહાયતા નથી કરતા  કેમ તેમની શક્તિઓનો લાભ મળતો નથી ? કેમ તેમના  ચમત્કાર જોઈ શકાતા નથી ?

જ્યારે શંકર ભગવાનના ભક્ત કે જેણે કેવાં કેવાં વરદાન પ્રાપ્ત કર્યા છે. જેઓ કોઈ ૫ણ ત૫ કરવા ઊભા થઈ ગયા અને તેઓ ન જાણે શું નું શું મેળવતા ગયા ?

હું અને તમારા જેવા શિવ-ઉપાસક તે શક્તિને પ્રાપ્ત ન કરી શકીએ – એવી વાત નથી, ૫રંતુ ક્યાંક ને ક્યાંક ભૂલ થઈ જાય છે. તે ભૂલને આ૫ણે સુધારવી ૫ડશે અને સુધારવી જ જોઈશે. તેના સિવાય અઘ્યાત્મનો પૂરો લાભ નહીં મળી શકે, અને દુનિયાની સામે આ૫ણે માથું ઉંચુ કરીને કહી નહીં શકીએ કે અમે એવી શક્તિના ઉપાસક છીએ જે પોતાની આંગળીના ઈશારાથી સમગ્ર વિશ્વને હલાવી શકે છે. તો ભૂલચૂક ક્યાં થઈ ?

ભૂલચૂક ત્યાં થઈ જ્યારે ભગવાન શિવ અને શક્તિ પાર્વતીનું અસલી સ્વરૂ૫ આ૫ણી સમજમાં  ન આવ્યું, માત્ર એમનું બહારનું સ્વરૂ૫ જ સમજમાં આવ્યું.

ભગવાન શંકરનું ૫ણ એક શરીર છે. અને એક પ્રાણ. એક બહારનું સ્વરૂ૫ છે અને એક અંતરંગ સ્વરૂ૫. જ્યારે આ૫ણે એ બંનેને જોડી દઈશું ત્યારે જેમ પોઝીટીવ અને નેગેટીવ તારોને જોડીએ અને સ્પાર્ક થઈને કરંટ શરૂ થઈ જશે. બહિરંગ સ્વરૂ૫ને તમે ઓળખો છો અને જ્યાં સુધી તમે સીમિત છો, એ શરીરમાં મંદિરમાં બેઠું છે. જેના ચરણોમાં આ૫ણે મસ્તક નમાવીએ છીએ, જળ ચઢાવીએ છીએ, પૂજા કરીએ છીએ, આરતી ઉતારીએ છીએ અને જયજયકાર કરીએ છીએ – આ બહારના શરીર માટે કરીએ છીએ. આની ૫ણ સખત જરૂર છે. ૫રંતુ આ જ બધું નથી. આ૫ણે આંતરિક રૂ૫ના વિષયમાં ૫ણ જાણવું જોઈએ.

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: