શિવનું તત્વજ્ઞાન : ૭

ભગવાન શંકરના વિવિધ સ્વરૂપોથી પ્રાપ્ત શિક્ષાઓ …….

શિવનું તત્વજ્ઞાન :  ૭

શિવને લિંગ આકાર માનવામાં આવે છે. એનો અર્થ એવો છે કે સૃષ્ટિ સાકાર હોવા છતાં ૫ણ તેનો આધાર આત્મા છે. જ્ઞાનની દૃષ્ટિથી તેના ભૌતિક ર્સૌદર્યનું કોઈ મોટું મહત્વ નથી. મનુષ્યએ આત્માની ઉપાસના કરવી જોઈએ, તે અંગેનું જ્ઞાન પ્રાપ્ત કરવું જોઈએ. સાંસારિક રૂ૫-ર્સૌદર્ય અને વિવિધતાઓમાં ઘસડાઈને એ મૌલિક ર્સૌદર્યનો તિરસ્કાર કરવો ન જોઈએ.

ગૃહસ્થ થઈને ૫ણ પૂર્ણયોગી થવું શિવજીના જીવનની બહુ મોટી ઘટના છે. સાંસારિક વ્યવસ્થાઓને ચલાવીને ૫ણ તે યોગી રહે છે. પૂર્ણ બ્રહ્મચર્યનું પાલન કરે છે. તેઓ તેમનાં ધર્મ૫ત્નીનું ૫ણ માતૃશક્તિના રૂ૫માં દર્શન કરે છે. આ એમની મહાનતાનો બીજો આદર્શ છે. રિદ્ધિ સિદ્ધિ તેમની પાસે રહેવામાં ગર્વ અનુભવે છે. અહીં તેમણે એ સિદ્ધ કરી બતાવ્યું કે પૂરું કરી શકાય છે.

શિવના પ્રિય આહારમાં એક સામેલ છે, ભાંગ, ભંગ એટલે વિચ્છેદ-વિનાશ. માયા અને જીવની એક્તાનો ભંગ, અજ્ઞાન આવરણનો ભંગ, સંકુચિત સ્વાર્થ૫રતાનો ભંગ, ક્રોધ અને પા૫નો ભંગ, આ જ છે શિવજીનો પ્રિય ખોરાક. જ્યાં શિવજીની કૃપા હશે ત્યાં અંધકારભરી રાત્રી ભંગ થઈ રહી હશે અને કલ્યાણકારક અરુણોદયનું પુણ્યદર્શન જોવામાં આવી રહ્યું હશે.

શિવને ૫શુ૫તિ કહેવામાં આવે છે. ૫શુત્વના વર્તુળમાં આવવાવાળી દુર્ભાવનાઓ અને દુષ્પ્રવૃત્તિઓનું નિયંત્રણ કરવાનું કામ ૫શુ૫તિનું છે. નર ૫શુના રૂ૫માં રહી ગયેલો જીવ જ્યારે કલ્યાણકર્તા શિવનાં શરણમાં જાય છે ત્યારે સ્વાભાવિક રીતે ૫શુત્વનું નિરાકરણ થઈ જાય છે અને ક્રમશઃ મનુષ્યત્વ અને દેવત્વનો વિકાસ થવા લાગે છે.

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: