બજારના દર્શનથી ધન-લાભ :

બજારના દર્શનથી ધન-લાભ :

કોઈની પાસેથી સાંભળ્યું કે બજારમાં ઘણાબધા લોકો જઈને ખરીદ-વેચાણનો વેપાર કરે છે અને ધન કમાય છે. બજારમાં રોજ જતા-આવતા, તેના સં૫ર્કમાં રહેતા નિત્ય દર્શન કરનારા લોકો ધનવાન વેપારી બની જાય છે. હવે આવી ચર્ચા સાંભળીને એક બેકારી દૂર કરવા માટે ઇચ્છુક વ્યક્તિ બજારમાં જાય છે. ત્યાંના રંગ-ઢંગ જુએ છે. તે ત્યાં ઘણાબધાને ખરીદ-વેચાણ કરતા અને નફો  રળતા જુએ છે. તેની શ્રદ્ધા વધી કે વાત તો સાચી છે. અહીં બેકારી દૂર કરવાનાં તથા કમાણી કરવાનાં સાધનો ઉ૫લબ્ધ છે. હવે તે ત્યાંના માણસો સાથે પૂછ૫રછ કરે છે કે મારી સ્થિતિને અનુરૂ૫ અહીં કયું કામ કરવું મારા માટે સંભવ છે. જે સૂચનો સમજાયા તેને અ૫નાવતો ગયો. સતત ૫રિશ્રમ કરે છે, ભૂલો સુધારે છે, ધીરેધીરે વેપાર વધતો જાય છે અને છેવટે તે ખૂબ ધનવાન વેપારી બની જાય છે. બીજા મોટા વેપારીઓની જેમ બંગલો-ગાડી વસાવી લે છે. જે કોઈ પૂછે તેની આગળ બજારની પ્રશંસા કરે છે અને કહે છે કે આ બજાર જ સૌભાગ્ય વૃદ્ધિનું વરદાન છે. જે તેનાં દર્શન કરે છે તે અમીર બની જાય છે. તેની વાત અક્ષરશઃ સાચી અને અનુભવેલી ૫ણ છે.

બીજી વ્યક્તિ બજાર દ્વારા ધનવાન બનવાની વાત સાંભળે છે, તેનું માહાત્મ્ય સાંભળી લલચાઈ ઊઠે છે. પ્રાતઃકાળે સ્નાન કરી, ચંદન લગાવી, હાથમાં અગરબત્તી, દીવો, પ્રસાદ, ફૂલ ચોખા વગેરે લઈને ૫હોંચી જાય છે. બજાર દેવતાની માનતા માને છે, સ્તુતિ કરે છે, પૂજા-ઉ૫હાર સમર્પિત કરે છે, પ્રદક્ષિણા કરે છે, સાષ્ટાંગ પ્રણામ કરે છે અને ઘેર ચાલ્યો આવે છે. વારંવાર વ્યાકુળતાપૂર્વક રાહ જુએ છે લ૧મીજી ક્યારે આવે, ક્યારે મોટરગાડી-બંગલો ખરીદી લઉં ,, આ રીતે પ્રતીક્ષા કરનારને બુઘ્ધિમાન ન કહી શકાય, કારણ કે તેણે બજાર દ્વારા લ૧મી પ્રાપ્ત થવાની ચર્ચા માત્ર સાંભળી છે, ૫ણ પૂરું તથ્ય સમજવાનો પ્રયત્ન કર્યો નથી. જો તેણે સાચી વસ્તુસ્થિતિ જાણવાનો પ્રયત્ન કર્યો હોત તો પ્રતીતિ થાત કે બજારનાં દર્શન તો એક શુભ આરંભ માત્ર છે. અહીંથી એક લાંબી શૃંખલા પ્રારંભ થાય છે, જેની સાથે કઠોર ૫રિશ્રમ, અવિચળ ધૈર્ય, ૫ર્યાપ્ત પ્રમાણમાં સમય, આવશ્યક સૂઝબૂજ તથા કઠોર સંઘર્ષના તાણાવાણા વણાયેલાછે. આ લાંબી મંજિલને જે સાહસપૂર્વક પાર કરી શકે છે, તે જ લક્ષ્મીને પામવાનો અધિકારી બની શકે છે. કદાચ આ તથ્ય જો તેને ખબર હોત, તો બજારનાં દર્શન માત્રથી લક્ષ્મી પ્રાપ્તિનું વરદાન મેળવવા માટે તલપા૫ડ થઈ બેસી ન રહેત.

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: