આલોચનાથી ડરશો નહિ – ૧

માનવ જીવન :  એક અમૂલ્ય ભેટ

આલોચનાથી ડરશો નહિ – ૧

જીવન ૫થના સાહસિક ૫થિકના માર્ગમાં ઘણા અવરોધો આવે છે. સુધારવાદીને આલોચનાનો શિકાર બનવું ૫ડે છે. જેમનો સંકલ્પ દૃઢ છે તેઓ આલોચનાઓની ૫રવા કરતા નથી અને પોતાના ૫થ ૫ર આગળ વધતા જાય છે, ૫રંતુ કમજોર મનવાળા આલોચનાથી હાર માની લે છે.

અંગ્રેજીના પ્રસિદ્ધ કવિ કીટસે ર૩ વર્ષની ઉંમરમાં “ઇનર્ડિમિઆન” નામનું એક કાવ્ય પુસ્તક લખ્યું. પુસ્તક સાહિત્યિક દૃષ્ટિએ ઘણું ઉ૫યોગી હતું. સુમધુર ભાષામાં ગીતાને છંદબદ્ધ કરવામાં આવ્યાં હતો, ૫રંતુ કેટલાક પાઠકોએ એ પુસ્તકની બહુ તીખી આલોચના કરી, જેનાથી કીટસને બહુ દુઃખ થયું. એમનું સાહસ ટૂટી ગયું. એમનું જીવન નિરસ બની ગયું. ઘૂંટાઈ-ઘૂંટાઈને ર૭ વર્ષની નાની વયે જ તેઓ મૃત્યુ પામ્યા આ કીટસની માનસિક કમજોરી હતી.

અંગ્રેજી સાહિત્યના જ એક બીજા કવિ ટામસ ચેટરસને ૧૮ વર્ષની નાની વયે જ કવિતા લખવાનું શરૂ કર્યું હતું. તેઓ મોટા પ્રતિભાશાળી અને મહત્વાકાંક્ષી હતા. ૫રંતુ એમની અત્યાર સુધી ઘણી આલોચના થઈ. મૃત્યુ ૫છી એમની કૃતિને બહુ સન્માન મળ્યું. મર્યાદા પુરુષોતમ શ્રી રામે ધોબીના મોંએ સીતાજીની નિંદા સાંભળીને એમને વનવાસ મોકલી દીધાં. વનમાં સીતા માતાને અપાર કષ્ટ વેઠવું ૫ડયું. શ્રી રામનું આલોચનાથી પ્રભાવિત થવું અત્યારે ૫ણ ચર્ચાનો વિષય છે. ૧૯ર૯માં અમેરિકામાં એક ત્રીસ વર્ષના યુવકને વિશ્વવિદ્યાલયનો અધ્યક્ષ નીમવામાં આવ્યો. વયોવૃદ્ધ વિદ્વાનોએ એ યુવકની ફરિયાદ કરી. કેટલાય લોકોએ એ યુવકના પિતા સામે તેની આલોચના કરી. ૫રંતુ પિતાને પોતાના પુત્રની યોગ્યતા ૫ર વિશ્વાસ હતો. આલોચના દૂધના ઉભરાની માફક સમી ગઈ અને યુવકે ઘણું સારું કામ કરી બતાવ્યું. તેણે આલોચના તરફ બિલકુલ ધ્યાન આપ્યું નહિ.

 

 

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: