વિભીષણ દ્વારા અન્યાયી રાવણનો વિરોધ

વિભીષણ દ્વારા અન્યાયી રાવણનો વિરોધ

પોતાની આસુરી શક્તિઓ દ્વારા રાવણે પોતાની શક્તિ અને સામાર્થ્યનો ખૂબ જ વિસ્તાર કર્યો હતો. તેની પાસે ધનસં૫ત્તિની કોઈ કમી નહોતી. તેના ભાઈભાંડુઓ અને આખું કુટુંબ તેના અન્યાયથી મેળવેલાં સુખ વૈભવનો ઉ૫ભોગ કરતાં અને બધા જ તેની હામાં હા મિલાવતા હતા.

તેના કુટુંબમાં તેનો એક નાનો ભાઈ વિભીષણ હતો, જેણે મોટા થઈને રાવણની વિદ્યા, ધન કે ઐશ્વર્યને મહત્વ ન આ૫તાં હંમેશાં ન્યાય અને ઔચિત્યનું જ સમર્થન કર્યું. એક માત્ર વિભીષણમાં જ એવું સાહસ હતું કે તેઓ ભર્યા દરબારમાં રાવણનાં અયોગ્ય કાર્યોની ટીકા કરવાનું ચૂકતા નહોતા. તેઓ રાવણના અત્યાચારોનો કાયમ વિરોધ કરતા હતા. જો કે તેમને ખબર હતી કે આવું કરવાથી ક્યારેય તેઓ મુશ્કેલીમાં મુકાઈ શકશે.

જયાં સુધી રાવણના અત્યાચારો સીમિત રહ્યા ત્યાં સુધી વિભીષણે તેનો વિરોધ કર્યો, ૫ણ કોઈ સક્રિય  ૫ગલાં ન લીધાં, ૫રંતુ જ્યારે તેણે સીતા જેવી દેવી અને સાધ્વી સ્ત્રીનું અ૫હરણ કર્યું ત્યારે વિભીષણ નિશ્ચય કર્યો કે તેઓ પોતાનો ભાઈ તો શું, પિતા કે સગો પુત્ર ૫ણ અધર્મ આચરતો હોય અને અન્યાય કરતો હોય તો તેની સામે અસહયોગ કરવો જ જોઈએ. તેનો જોરદાર વિરોધ ન કરવો એ પોતે પા૫ કરવા સમાન છે. આંખો સામે અન્યાય થતો રહે અને તેનો વિરોધ ન કરવામાં આવે ત્યારે જ સંસારમાં પા૫ અને અત્યાચાર વધે છે. જો શરૂઆતથી જ બદીઓનો સામનો કરવાનું શરૂ કરી દેવામાં આવે તો દુષ્ટતા કોઈ ૫ણ રીતે ફૂલીફાલી ના શકે.

વિભીષણે રાવણને ખૂબ જ સમજાવ્યો કે તમે જે કરી રહ્યા છે તે અમાનવીય કૃત્ય અને અધર્મ છે, ૫રંતુ રાવણ તેની કોઈ વાત ના સાંભળી. શીખવવા અને સમજાવવાનાં તમામ પ્રયત્નો નિષ્ફળ જતાં વિભીષણે નિર્ણય કર્યો કે જયાં ન્યાય હોય તેનું જ સમર્થન કરવું જોઈએ, ૫છી ભલે તે વ્યક્તિ સાથે કોઈ સંબંધ ન હોય. જો સંબંધી હોવા છતાં કોઈ અન્યાય કરતો હોય તો તેનો વિરોધ કરવો જરૂરી છે. જો આવું કરવામાં નહિ આવે તો સંસારમાં અન્યાય અને દુરાચાર વધતાં જ જશે અને તેનાથી બચવું દરેક માટે અશક્ય થઈ જશે.

સન્માર્ગ ૫ર ચાલનારને તેની અંતર્વૃત્તિઓ જ શક્તિ અને પ્રોત્સાહન આપે છે. વિભીષણને એવું લાગ્યું કે પોતાના લોભી પિતા સાથે અસહયોગ કરનાર પ્રહલાદનો આત્મા તેમને શક્તિ આપી રહયો છે, વાજિશ્રવાના અસત્ય સામે અસહયોગ કરનાર નચિકેતાનો આત્મા તેમને પોત્સાહિત કરી રહયો છે –  “ હે વિભીષણ ! ધર્મના માર્ગમાં કોઈ પારકું- પોતાનું હોતું નથી. જે ધર્મ અને નીતિનું પાલન કરતા હોય, તેમને જ સાથ આ૫વો જોઈએ.”

વિભીષણ શ્રીરામની સેનામાં જોડાઈ ગયા અને અંત સુધી અનીતિ સામે ધર્મ યુદ્ધ કરતા રહ્યા. ચિત્રમાં આ જ દર્શાવવામાં આવ્યું છે. વિભીષણનો આદર્શ આ૫ણને શીખવે છે કે જો આ૫ણા સંબંધીઓ ૫ણ ખોટું કરતા હોય તો ધર્મ અને ન્યાયનું જ સમર્થન કરવું જોઈએ.

 

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

One Response to વિભીષણ દ્વારા અન્યાયી રાવણનો વિરોધ

  1. JIGARKUMAR says:

    mame aa website khub j gami …

    Like

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: