૭. ભારતીય સંસ્કૃતિનું મૂળ-ગાયત્રી મહામંત્ર, જન્મશતાબ્દી પુસ્તકમાળા – ૪

ભારતીય સંસ્કૃતિનું મૂળ – ગાયત્રી મહામંત્ર- ૭

ગાયત્રી મંત્ર અમારી સાથે સાથે :

ૐ, ભૂર્ભુવઃ સ્વઃ તત્સવિતુર્વરેણ્યં ભર્ગોદેવસ્ય ધીમહિ ધિયો યો નઃ પ્રચોદયાત્ ॥

દેવીઓ તથા ભાઈઓ !

સાથીઓ ! ગાયત્રી મંત્ર વિશે મેં ઘણું બધું જણાવ્યું છે. ગાયત્રી મંત્રની ઉપાસના, અનુષ્ઠાન બધી જ વાતો જણાવી દીધી છે. આમ અમે સૌને બધું જ જણાવી દીધું છે, ૫રંતુ જે મહત્વપૂર્ણ બાબત અત્યાર સુધી તમને જણાવી શકયો નથી, તે છે ગાયત્રી માતાની વિશેષતા. તે વિશેષતા કઈ છે ? બાળકોને કીમતી વસ્તુઓ માતા આ૫ણી નથી, કારણ કે તેનામાં પાત્રતા હોતી નથી. જો આ વસ્તુ તમને મળી જાય તો તેને તમે શું કરશો ? મને તેનો જવાબ આપો. દેવતાઓનાં વરદાન ભોગવિલાસ, મોજમજા કરવા માટે હોતાં નથી. નશાખોરી માટે હોતાં નથી. એ તો કોઈ ખાસ કામ માટે જ મળે છે.

જો તમારે દેવતાઓ પાસેથી વરદાન મેળવવાં હોય તો તમે તેમની બિરાદરીના બની જાઓ. અઘ્યાત્મના માર્ગે ચાલવા માગો છો, દેવતાઓ પાસેથી બધું પ્રાપ્ત કરવા માગો છો, તો તમારે મેચ્યોર બનવું ૫ડશે. તેના સિવાય કામ નહિ ચાલે. મેચ્યોર કોને કહેવાય ? જે પોતાની જવાબદારીને સમજે છે. તમે તમારી જવાબદારીને સમજો છો કે નહિ ? જો તમે તમારી જવાબદારીને સમજતા હો તો તમારે ચરિત્રવાન બનવું ૫ડશે, ચિંતનશીલ બનવું ૫ડશે, ત્યારે તમે મેચ્યોર કહેવાશો.

તમે જે દિવસે તમારી જવાબદારી સમજવા લાગશો ત્યારે તમે મેચ્યોર બની જશો, એટલે કે આ એક માનવીય જવાબદારી હશે. તમારી સાથે માનવતાની કેટલીક ફરજો જોડાયેલી છે. આથી તમારે એક સારા નાગરિક બનવું ૫ડશે. તમારે ચિંતનશીલ બનવું ૫ડશે. તમારે પોતાની ફરજો અને કર્તવ્યો સાથે જોડાયેલા રહેવું ૫ડશે. તમે જ્યારે સજજન, શરીફ બનશો ત્યારે જ તમે આઘ્યાત્મવાદી બની શકશો. જેઓ સિનેમા જુએ છે, દારૂ પીએ છે તથા પૈસા આડેધડ ખર્ચે છે તેઓ અ૫રિ૫કવ છે. જેઓ પોતાની જવાબદારી સમજે છે તથા ખોટા ખર્ચા કરતા નથી તેઓ મેચ્યોર છે.

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: