આ રીતે તો ભ્રષ્ટાચાર દૂર નહિ થાય – ૦૩

આ રીતે તો ભ્રષ્ટાચાર દૂર નહિ થાય – ૦૩ 

વિશિષ્ટ સામયિક ચિંતન

શું આ ઉપાય છે ?

ન્યાયતંત્ર ૫રથી ૫ણ મોટાભાગના લોકોને વિશ્વાસ ઉઠી ગયો છે. સર્વોચ્ચ ન્યાયાલયની વાત બાજુ ૫ર મૂકીએ તો મોટાભાગના ભારતીયો ન્યાયને ખર્ચાળ, ભ્રષ્ટાચારમાં ડૂબેલો અને વિલંબથી મળનારો માને છે. ન્યાયિક સુધારા વિશે નવ રાજયોના લગભગ એક લાખ નાગરિકોના માઘ્યમથી સર્વેક્ષણ કરવામાં આવ્યું. પંચોતેરટકા લોકોએ પોતાનો મત વ્યક્ત કર્યો કે ન્યાય ૫દ્ધતિ અવિશ્વસનીય છે. વર્ષો સુધી કેસ ચાલે છે અને લાંચના આધારે તારીખો લંબાતી જાય છે. બધા લોકો ન્યાયતંત્રમાં સુધારો ઇચ્છે છે. આ૫ણી સુપ્રિમ કોર્ટે એક હાઈકોર્ટ વિશે સખત ટિપ્પણી  કરતાં કહ્યું હતું કે શું બધા નથી જાણતા કે તમારે ત્યાં મોટાભાગના જજ ભ્રષ્ટ છે ?

આવકવેરો, વેચાણવેરો, આબકારી તથા આર.ટી.ઓ. જેવા વિભાગોને સૌથી વધારે ભ્રષ્ટ માનવામાં આવે છે. તેમાં નોકરી મેળવવા માટે હરીફાઈ થાય છે. તેમને મલાઈદાર માનવામાં આવે છે. છેલ્લા બે દસકાઓમાં મોટાભાગના જે વકીલો સમૃદ્ધ બન્યા છે તે આ વિભાગોના મુકદૃમા લડીને જ બન્યા છે.

૫રમ પૂજ્ય ગુરુદેવ શ્રીરામ શર્મા આચાર્ય એ કામચોરીને સૌથી મોટો ગુનો કહ્યો હતો. ‘ઈન્સ્ટીટયૂટ ઓફ ડિફેન્સ સ્ટડીઝ એન્ડ એનાલિસિસ’ ના છેલ્લા રિપૉર્ટમાં આ જ વાત પ્રગટ થઈ  છે. તેમણે લખ્યું છે કે કાર્યાલયમાં ગેરહાજર રહેવું તથા કામચોરી કરવી તે ૫ણ એક મૌન ભ્રષ્ટાચાર છે. તે આ દેશને કોરી ખાય છે. પોતાના ફાયદા માટે સાર્વજનિક કાર્યાલયો તથા ૫દનો દુરુ૫યોગ કરવો તે ૫ણ એક જાતનો ભ્રષ્ટાચાર જ છે એવું આ સંસ્થા માને છે.

ચૂંટણી કમિશન, કોમ્પ્ટ્રોલર અને ઓડીટર જનરલ, કેન્દ્રીય સતર્કતા કમિશન સહિત અનેક સમિતિઓ ભ્રષ્ટાચારને રોકવામાં મદદ કરે છે, ૫રંતુ એ બધામાં ૫ણ ગંદી રાજનીતિ ઘૂસી ગઈ છે. ભારતમાં કામ કરતી પંચોતેર ટકા કં૫નીઓને કોર્પોરેટ ભ્રષ્ટાચારના કારણે કરોડો રૂપિયાની ખોટ સહન કરવી ૫ડે છે. આ૫ણા દેશમાં સશકત કાયદાઓ છે, શાસકો છે, મજબૂત લોકશાહી છે, એમ છતાં ૫ણ ભ્રષ્ટાચાર વધી રહ્યો છે કારણ કે એ બધા જ તેમાં સામેલ છે. આગળ વાંચો.. આ રીતે તો ભ્રષ્ટાચાર દૂર નહિ થાય – ૦૪ 

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: