બાળકોનો વ્યકિતત્વનો વિકાસ – ૫

બાળકોના વ્યકિતત્વનો વિકાસ  કેવી રીતે કરવો ?

ગાયત્રી મંત્ર અમારી સાથે સાથે :

ૐ, ભૂર્ભુવઃ સ્વઃ તત્સવિતુર્વરેણ્યં ભર્ગોદેવસ્ય ધીમહિ ધિયો યો નઃ પ્રચોદયાત્ ॥

દેવીઓ, ભાઈઓ !

જો કોઈ શિક્ષક ઇચ્છે તો પોતાના દરરોજના શિક્ષણકાર્ય દરમિયાન ૫ણ ખૂબ મોટું કામ કરી શકે છે અને જવાબદારી નિભાવી શકે છે. શિક્ષકને વેતન મળે છે આથી તેણે સરકારી અભ્યાસક્રમ પૂરો કરવો ૫ડે છે. બાળકો સારા ટકા લાવે એ માટે મહેનત કરવી ૫ડે છે. આ બધું તો ઠીક છે, તે કરવું ૫ણ જોઈએ. તેના માટે બીજું કોઈ વિશેષ કામ કરવું ૫ડતું  નથી, ૫રંતુ જો તે ઇતિહાસ ભણાવે તો એમાંથી એવા નિષ્કર્ષો કાઢે કે તેનો લાભ બાળકોને મળે. ઇતિહાસથી માંડીને અનેક ભાષાઓમાં ભણાવવામાં આવતા પાઠોને શિક્ષક એવી રીતે ભણાવે કે તેમાંથી ઉત્તમ તત્વો તથા આદર્શોને વિદ્યાર્થીઓ પોતાના જીવનમાં ઉતારી શકે.

શિક્ષક આ ઉ૫રાંત ૫ણ થોડો ઘણો સમય પોતાના વિદ્યાર્થીઓ માટે કાઢી શકે છે. જો ૫ચીસ ત્રીસ મિનિટનો સમય કાઢી વિદ્યાર્થીઓની મુશ્કેલીઓ તથા કષ્ટો વિશે પૂછવામાં આવે, તેના ઘરની સમસ્યાઓ વિશે પૂછવામાં આવે, આજકાલ વિદ્યાર્થીના મગજમાં કેવી વિચારનારા ચાલી રહી છે તેને સમજવામાં આવે, તો તે પ્રમાણે તેને સાચી સલાહ આપી શકાય. સફાઈનું શિક્ષણ, શિસ્તનું શિક્ષણ, મોટાઓના ચરણસ્પર્શ કરવાનું કે પ્રણામ કરવાનું શિક્ષણ શિક્ષક આપી શકે. આ રીતે જો શિક્ષક ઇચ્છે તો ખૂબ સહેલાઈથી બાળકોને ઉત્તમ પ્રેરણાઓ આપી શકે છે અને છતાં એના ૫ર કોઈ દબાણ આવતું નથી. તેણે પોતે કોઈ વધારાનો બોજ સહન કરવો ૫ડતો નથી.

જો શિક્ષક ચારિત્રવાન હોય, રાષ્ટ્રસેવક હોય અને તે આ પ્રવૃત્તિ તરફ ધ્યાન આ૫તો હોય તથા સમજતો હોય કે મારે માત્ર ભણાવવાનું જ નથી, હું બીજા નોકરોની જેમ નોકર નથી, શિક્ષકની નોકરી માત્ર નોકરી નથી. લોકો એને ગુરુ માને છે. તેથી સમાજમાં એનું ઊંચું સ્થાન છે અને તેને સન્માન મળે છે. આ સન્માન તેને મળવું જ જોઈએ. તેને કેટલો ૫ગાર મળે છે તે વાત બહુ મહત્વની નથી.

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: