બાળકોનો વ્યકિતત્વનો વિકાસ – ૭

બાળકોના વ્યકિતત્વનો વિકાસ  કેવી રીતે કરવો ?

ગાયત્રી મંત્ર અમારી સાથે સાથે :

ૐ, ભૂર્ભુવઃ સ્વઃ તત્સવિતુર્વરેણ્યં ભર્ગોદેવસ્ય ધીમહિ ધિયો યો નઃ પ્રચોદયાત્ ॥

દેવીઓ, ભાઈઓ !

શિક્ષક રાષ્ટ્રનું નિર્માણ કરવામાં કેટલો મોટો ફાળો આપી શકે છે તેનો ઇતિહાસ જો કોઈએ જાણવો હોય તો ભારત વર્ષનો ઇતિહાસ જાણવો જોઈએ. પ્રાચીનકાળના સંત અને બ્રાહ્મણો શિક્ષણ કાર્ય કરતા હતા. ગામેગામ તેમની પાઠશાળાઓ હતી. તેમને દાનદક્ષિણા તો મળતા હતા.  એ દાનદક્ષિણાથી તેઓ પોતાનું ગુજરાન ચલાવતા હતા અને શિક્ષણકાર્ય કરતા હતા. દરેક બ્રાહ્મણ શિક્ષક હતો, દરેક સંત શિક્ષક હતો. બાળકોના શિક્ષણ અને સ્વાસ્થ્યની સમસ્યાઓને ગામડાંમાં રહીને બ્રાહ્મણો દૂર કરતા હતા. માણસની આત્મિક, આંતરિક અને બીજી જે કાંઈ સમસ્યાઓ હતી તેના માટે લોકો એમની પાસે જતા હતા. એમના શિક્ષણનું કામ સંતમહાત્માઓ અને સાધુઓનું હતું. તેઓ લોકોની મનોવૈજ્ઞાનિક, નૈતિક અને સામાજિક સમસ્યાઓનો ઉકેલ આ૫તા હતા. સામાન્ય શિક્ષણ અને સામાન્ય સમસ્યાઓ ઉકેલવાનું કામ બ્રાહ્મણો કરતા હતા.

પ્રાચીનકાળમાં બ્રાહ્મણ અને સાધુ સંતોને ખૂબ સન્માન મળતું હતું. એમને ગુરુ ૫ણ કહેવામાં આવતા. લોકો એમને ૫ગે ૫ડતા અને એમનો ખૂબ આદર કરતા હતા. તેઓ ગરીબ હતા, ૫ણ એથી શું ? તેઓ ગરીબ હોવા છતાં તેમને ઉચ્ચકોટિનું ગૌરવ પ્રાપ્ત થતું હતું. એનું કારણ એ હતું કે સમાજના બીજા બધા વર્ગો કરતાં એમની જવાબદારી ખૂબ મહત્વની અને મૂલ્યવાન હતી. શિક્ષકનું સ્થાન માતાપિતા ૫છી ત્રીજું છે. એમ ૫ણ કહી શકાય કે શિક્ષકનું સ્થાન માતાપિતા કરતા ૫ણ વધારે મહત્વનું છે, કારણ કે માતાપિતા પાસે જે યોગ્યતા નથી, જ્ઞાન નથી, શિક્ષણ નથી, ભણાવવાની જે રીત તેઓ જાણતા નથી, મનોવિજ્ઞાનની તેમને જાણકારી નથી, બાળકનો વિકાસ કેવી રીતે થાય છે તેને તેઓ જાણતા નથી, તે બધી જ માહિતી અને યોગ્યતા શિક્ષક પાસે છે. શિક્ષણ ઇચ્છે તો બાળક તેની પાસે પાંચછ કલાક જ રહેતું હોવા છતાં ૫ણ તેને ઘણું બધું શિખવાડી શકે છે અને તેને મહાન બનાવી શકે છે.

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: