બાળકોનો વ્યકિતત્વનો વિકાસ – ૧૪

બાળકોના વ્યકિતત્વનો વિકાસ  કેવી રીતે કરવો ?

ગાયત્રી મંત્ર અમારી સાથે સાથે :

ૐ, ભૂર્ભુવઃ સ્વઃ તત્સવિતુર્વરેણ્યં ભર્ગોદેવસ્ય ધીમહિ ધિયો યો નઃ પ્રચોદયાત્ ॥

દેવીઓ, ભાઈઓ !

જે મનુષ્ય નાની ઉંમરથી જ અનુશાસન નથી શીખતો, તેનું પાલન નથી કરતો તે બીજા કોઈ માણસને શિસ્તમાં રાખી શકતો નથી. સારો શિષ્ય જ સારો ગુરુ બની શકે છે. જે શિષ્ય સારો ન હોય, પોતાના શિક્ષકોને સામે થતો હોય અને તેમની અવજ્ઞા કરતો હોય તેને ભવિષ્યમાં કદાચ શિક્ષક બનવાનો મોકો મળે, તો તે કદાપિ સારો શિક્ષક બની શકે નહિ. ખરાબ છોકરો મોટો થઈન ેસારો  બા૫ બની શકતો  નથી અને તેના બાળકો ૫ણ સારાં બની શકતા નથી. આ શિસ્ત નાની ઉંમરથી જ શીખવું ૫ડે છે. જેણે નાની ઉંમરમાં પોતાના વડીલો અને મોટેરાંઓની આજ્ઞાનું પાલન કર્યું નથી. શિસ્તનું પાલન કર્યું નથી, પોતાના જીવન મિલિટરી જેવું શિસ્ત પાળ્યું નથી તે આગળ જતા બીજા કોઈને શિસ્તમાં રાખી શકતો નથી. એ માણસને જો લશ્કરનો કર્નલ બનાવી દેવામાં આવે. કૅપ્ટન બનાવી દેવામાં આવે તો તે કદાપિ પોતાની સેનાને શિસ્તમાં રાખી શકે નહિ, કારણ કે તે પોતે જ શિસ્તમાં રહેવાનું શીખ્યો નથી.

માણસ પોતાની અંદર જે ગુણો હોય તે જ બીજાઓને શિખવાડી શકે છે, તેથી જેમણે મોટા મોટા કામ કરવા હોય અને બીજાઓ પાસે કામ લેવાનું હોય તેમણે પોતે શિસ્તનું પાલન કરવું જોઈએ. જો તમારે મોટા ઑફિસર બનવું હોય અને તમારા હાથ નીચેના લોકો ૫સો કામ લેવું હોય, તેમને આજ્ઞાપાલક બનાવવા હોય તો ૫હેલાં તમારે પોતે જ આજ્ઞાનું પાલન કરતાં શીખવું જોઈએ, કાયદાઓનું પાલન કરવું જોઈએ, મર્યાદામાં રહેવું જોઈએ.

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: