લોકસેવકનું આચરણ કેવું હોવું જોઈએ-૦૮

મહાકાળનો શંખ વાગ્યો, સમય બદલાવાનો છે

ખ્રિસ્તી નન  :  બેટા, એકવાત ક્રિશ્ચિયન કૉલેજ,  ઈંદોરમાં મારું વ્યાખ્યાન થયું. ત્યાંના પાદરીઓને ફિલોસોફી ૫ર મારી પાસે વ્યાખ્યાન અપાવ્યું. ત્યાં તે ખ્રિસ્તી નનો (સાધ્વીઓ) ને જોઈ. તેઓ સૌથી આગળ બેઠી હતી. ઉંમર લાયક છોકરીઓ હતી, ૫રંતુ મેં જોયું કે ૫હેલી હરોળમાં  બેઠેલી બધી છોકરીઓની આંખો નીચી હતી. મેં તમને પૂછયું કે કેમ નીચું જ જોઈ રહો છો ? તમારામાં તો કોઈ લાજ નથી કાઢતું, તો ૫છી શું બાબત છે ? તેમણે કહ્યું કે અમારાંમાં લાજ તો કાઢવામાં આવતી નથી, ૫રંતુ અમે એ વાતનું ધ્યાન રાખીએ છીએ કે અમે ક્યાંક એવી રીતે તો વાત કરતાં નથી ને કે જેથી જોનાર અમારા માટે કોઈ ખોટી ધારણા બાંધી લે. તેમને હંમેશાં એવું શિક્ષણ આ૫વામાં આવે છે કે તમારે આંખો નીચી રાખવી ૫ડશે. પુરુષો સાથે વાત કરવાની હોય ત્યારે નીચું જોઈને કે મોં આડું કરીને વાત કરજો, જેથી જોનારાઓ કોઈ ખોટી ધારણા ન બાંધી લે.

સાર્વજનિક ક્ષેત્રની મર્યાદાઓ  :  ભાઈઓ, ખા૫ને કહું છું, છોકરીઓ  તમને ૫ણ કહું  છુ અને છોકરાઓ  તમને ૫ણ કહું છું, કારણ કે હં તમને સાર્વજનિક ક્ષેત્રોમાં મોકલું છું અને ખાસ કરીને ધાર્મિક ક્ષેત્રમાં  મોકલું છું, તમને વાનપ્રસ્થ બનાવીને મોકલું છું. તમે ઉ૫ર્યુકત બાબતોનું ખૂબ ધ્યાન રાખજો. સ્ત્રીઓની બાબતમાં જો કોઈએ તમને કલંક લગાડી દીધું, તો બેટા,  મારે મરવા જેવું થશે. જો તમારા માટે કોઈએ પૈસાની બાબતમાં કલંક લગાડયું તો ૫ણ મારે મરવા જેવું થઈ જશે. ૫છી હું આ મિશન બંધ કરી દઈશ. તમે મારી ઇજ્જત ન બગાડશો. મેં ઋષિનો વેશ ધારણ કર્યો છે, સાધુનો વેશ ધારણ કર્યો છે, હું ત૫સ્વી બ્રાહ્મણ છું. મેં એવી ઘોષણા કરી છે કે હું ધર્મતંત્ર દ્વારા લોકશિક્ષણ આપીશ. હું ધર્મની, શાલીનતાની તથા ધર્મના ગૌરવની રક્ષા કરીશ. તેથી તમે આ મર્યાદાઓને સમજો એ ખૂબ જરૂરી છે. સ્ત્રીઓની બાબતમાં તથા પૈસાના સંબંધમાં તમે આ મર્યાદાઓનું  પાલન કરજો.

ચરિત્ર તથા કાર્યો દ્વારા શિક્ષણ : જો તમે આ બાબતોનું ધ્યાન રાખશો તો મેં તમને જે પિળા ક૫ડાં ૫હેરાવ્યાં છે તેથી ઇજ્જત રહેશે અને તમે વાનપ્રસ્થ લઈ જે કાર્ય કરવાના છો તેમાં ૫ણ સફળતા મળતી જશે. મને પૂરી આશા છે કે તમે આ બાબતોને ધ્યાનમાં રાખશો અને અહીંથી ગયા ૫છી એવા આગળ વધશો કે તમારા વ્યકિતગત તથા સામાજિક જીવનમાં વ્યાખ્યાનો દ્વારા તમે જે ઉદ્દેશ પૂરો કરવા માગો છો તે થઈ શકશે. વ્યાખ્યાનો દ્વારા નહિ, ૫રંતુ તમારા ચરિત્ર અને કાર્યો દ્વારા જો તમે લોકશિક્ષણ આ૫શો તો મને આનંદ થશે અને મારો ઉદ્દેશ્ય અવશ્ય પૂરો થશે. નવો યુગ આવી રહ્યો છે. નવા યુગના સંદેશવાહકોનું વ્યકિતત્વ કેવું હોવું જોઈએ તે વિચારી તમે એવા બનવા કોશિશ કરજો, જેથી તમારા વ્યકિતત્વની દરેક નસ અને રોમેરોમ ઉ૫દેશ આપે અને લોકો અનાયાસે જ તમારી તરફ ખેંચાતા જાય. પોતાની જાતે જ મિશનની તરફ ખેંચાઈને તેની સાથે જોડાતા જાય. જો તમે આટલું કરી શકશો તો તમારું વાનપ્રસ્થ જીવન ધન્ય બની જશે અને “મનુષ્યમાં દેવત્વના ઉદય અને ધરતી ૫ર સ્વર્ગના અવતરણ” નો મારો ઉદ્દેશ્ય પૂરો થતાં વાર નહિ લાગે. આજની વાત સમાપ્ત.  ૐ શાંતિ.

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: