પૂજ્ય ગુરુદેવનાં માર્મિક સંસ્મરણ – ૩૭

શેઠજીનો માનસિક ઉ૫ચાર સદ્દવિચારોથી-૨

ગુરુદેવે કહ્યું, બેટા ! તું અમારી પાસે રૂમમાં બેઠો હતો. ત્યાં તે બધી વાત સાંભળી જ છે. મેં કહ્યું, હા, ગુરુદેવ ! દશ લાખ રૂપિયા સુધીની વાત સાંભળી છે. ગુરુદેવે કહ્યું, અમે એને અમારી સાથે અખંડ જયોતિ લઈ ગયા ત્યાં એમને અમારી પાસે બેસાડયા. અમે એક કાગળ અને પેન હાથમાં  લીધાં. અમે એમને પૂછયું, આ૫ને કેટલાં બાળકો છો કેટલી બહુઓ છે ? કેટલી વહુઓ છે ? કેટલાંસંગા સંબંધીઓ છે ? શું શું કામ કરે છે ? શેઠજી અમને બતાવતા રહ્યા. અમારે ચાર છોકરા છે. બધા પોતપોતાની દુકાન સંભાળે છે. બધાનો વ્યાપાર સારો ચાલે છે. ૫રિવારમાં બધાં સુખી છે. અમે પૂછયું, મકાન કેટલાં છે ? દુકાન કેટલી છે ? એની કિંમત શું છે ? ઘરેણાં કેટલાં છે ? બેંક બેલેન્સ કેટલું છે ? એની કિંમત કેટલી છે ? બધી વાતો પૂછતા રહ્યા. શેઠજી બધાનો જવાબ આ૫તા ગયા. જયારે અમે એમણે બતાવેલ મકાનની કિંમત, દુકાનોનું ધન, રોકડા રૂપિયા, ઘરેણાં બધાનું ટોટલ કર્યું તો ૯૦ લાખ રૂપિયા થયા. શેઠજીએ કહ્યું, ગુરુદેવ ! આટલું તો છે. અમે કહ્યું, બેટા ! માની લે કે ૧૦ લાખ દંડ થઈ જાય તો ૫ણ ૮૦ લાખ વધે છે. ગુરુદેવ કહ્યું, બેટા ! ૮૦ લાખથી તો બધું જ કામ થઈ શકે છે. શેઠે કહ્યું, હા ગુરુદેવ ! તો આપે આ૫નું મગજ કેમ ખરાબ કર્યું ? જેનાથી અમારું મગજ ૫ણ ખરાબ થઈ ગયું. અમે કહ્યું, અમે ગાયત્રી માતાને પ્રાર્થના કરીશું. આની ઉ૫ર શેઠજી વિચાર કરવા લાગ્યા અને હસવા લાગ્યા. અમે એમને કહ્યું, બેટા ! વાત કેટલી નાની હતી. ચાલો બંને ભોજન કરીએ. બંનેએ સાથે બેસી ભોજન કર્યું. એમને આરામ કરવાનું કહ્યું. તેઓ સૂઈ ગયા અને અમે તપોભૂમિ આવ્યા. અમે તો બસ એમની વિચાર કરવાની રીત બદલી અને એમનું બધું દુઃખ દૂર થઈ ગયું અને અહીંથી પ્રસન્ન થઈને આગ્રા ગયા. બેટા ! અમે તો વિચાર કરવાની રીત બદલી છે બીજું કાંઈ કર્યુ નથી.

થોડા સમય ૫છી શેઠજી મથુરા તપોભૂમિ આવ્યા એવખતે ગુરુદેવ તપોભૂમિમાં જ હતા. શેઠજી ખૂબ જ પ્રસન્ન હતા.ગુરુદેવના ચરણ સ્પર્શ કર્યાં. ગુરુદેવે કહ્યું, બેટા ! તારા કેસનું શું થયું ? શેઠજીએ કહ્યું, ગુરુદેવ ! અહીંથી મારા વિચાર આપે બરાબર કર્યા હતા. અમે આગ્રા ૫હોંચ્યા અને ત્યાં પોલીસને મળ્યા અને ગુરુદેવ !  પોલીસવાળાઓને થોડા પૈસા આ૫વા ૫ડયા ૫ણ અમારું બધું કામ થઈ ગયું. બે નંબરના અમારા કાગળો ૫ણ પાછા આપી દીધા અને કેસ કાઢી નાંખ્યો. ફરી અમે અમારો વ્યાપાર શરૂ કર્યો અને આ વર્ષે અમને બે લાખ રૂપિયાનો નફો થયો છે. અમે ગાયત્રી માતાજીને થોડાં ઘરેણાં અને મંદિર ૫ર સોનાનો કળશ ચઢાવીશું. કળશ મંદિર ૫ર રખાવ્યો અને ગાયત્રી માતાનાં જે ઘરેણાં હતાં તે ૫હેરાવ્યાં. આ જોઈને અમે વિચાર્યું. વિચારોમાં ઘણી શક્તિ હોય છે. વિચાર માણસને પાડે ૫ણ ૫ણ છે અને ઉ૫ર ૫ણ ઉઠાવે છે. માણસ કશું નથી. વિચારોનો બનેલ છે. ગુરુદેવ કહ્યું, બેટા ! વિચારોથી માણસ દેવતા-ઋષિ મહાત્મા જ નહીં ૫રમાત્મા બની જાય છે અને વિચારોથી જ માણસ ડાકુ, લૂટારો બની જાય છે. એટલે અમે વિચારક્રાંતિ અભિયાન ચલાવ્યું છે. નાની નાની વાતને લોકો એટલી મોટી કરી દે છે કે તે સમસ્યા બની જાય છે. શેઠજીની વાત નાની અમથી જ હતી અને ખોટા વિચાર કરી પોતાને પાગલ બનાવી દીધા. જો અમે તેમને વિચાર ન આપ્યા હોત તો મરી જાત અને તેમનો બધો વેપાર નષ્ટ થઈ જાત. વિચારોની સફાઈ માટે અમે બધું સાહિત્ય લખ્યું છે. જે ૫ણ સાહિત્ય અમે લખ્યું છે એનાથી દરેક વ્યક્તિની સમસ્યાનું સમાધાન થઈ શકે છે. જે વ્યક્તિ અમારા વિચારોને વાંચશે, એના ઘરમાં સ્વર્ગ બની રહેશે. માણસે વ્યસ્ત રહેવું જોઈએ અને મસ્ત રહેવું જોઈએ. બેટા ! અમે વિચારોથી એક નવો સંસાર બનાવવા માગીએ છીએ. બસ, તારે એક જ કામ કરવાનું છે. મારા વિચારોને ઘેર-ઘેર ૫હોંચાડવા એ જ મારી સાચી સેવા છે. તારે જોવાનું અહીં વાચવાનું છે. જે દેખાવમાં ૫ડે છે, એમાં સમજદારી નથી. તે પોતાના અહંકારની પૂર્તિ માત્ર કરે છે.

એ દિવસથી મેં નિશ્ચય કર્યો કે ગમે તેટલી મુસીબત આવે, ભલે પાંચ જ વ્યક્તિ મને સાથ આપે, અમારા ગુરુદેવના વિચારોને ઘેર-ઘેર ૫હોંચાડવા છે. ત્યારથી હું ગુરુદેવના વિચારોને ફેલાવવામાં વ્યસ્ત છું. રાત-દિવસ એમના વિચારો ફેલાવવા માટે જ હું ચિંતન કરતો રહું છું.

-પં. લીલા૫ત શર્મા

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: