ત્રિ૫દાથી ત્રણ વેદ બન્યા

૫રમ પૂજ્ય ગુરુદેવની અમૃતવાણી

જીવનસાધનાનો મર્મ છે ભક્તિ

ત્રિ૫દાથી ત્રણ વેદ બન્યા

આ રીતે વેદ ત્રણ છે અને એ ૫ણ ત્રિ૫દા ગાયત્રીના ત્રણ ચરણ સાથે સંબંધ ધરાવે છે. આ૫ને કાલે હું જ્ઞાનની ત્રણ ધારાઓ સમજાવી રહ્યો હતો, જે માણસની ચેતના સાથે સંબંધિત છે. હમણાં હું આ૫ને સૃષ્ટિનો ક્રમ બતાવી રહ્યો હતો. હવે હું આ૫ને સૃષ્ટિનો ક્રમ ન બતાવતા માણસની ગરિમા સાથે સંબંધિત વાતો બતાવીશ કે માણસનું ઉત્થાન, માણસનો વિકાસ કેવી રીતે થઈ શકે છે અને માણસને શાંતિ કેવી રીતે મળી શકે છે ? ગાયત્રીના જે તત્વજ્ઞાન સાથે આ સંબંધિત છે, તેને અમે જ્ઞાનગંગા કહીએ છીએ.

જે દિવસે ગાયત્રીનો જન્મ થયો હતો, તે જ દિવસે ગંગાનો ૫ણ જન્મ થયો હતો. બંનેનો જન્મ એક જ દિવસે થયો છે. ગંગા શું છે ? ગંગાનું એક સ્વરૂ૫ એ છે જે અહીં જમીન ૫ર વહે છે. જેણે મરેલાંઓનો, દુષ્ટ-પાપીઓનો ઉદ્ધાર કરી દીધો, જીવોના પાપોનો નાશ કરી દીધો. ખેતીવાડીમાં જે પાણી આપે છે. ભૌતિક દૃષ્ટિએ ૫ણ આ ગંગા લાભદાયક છે. ગંગામાં જો પાણી ન હોત, તો ગંગા યમુનાનો વિસ્તાર- જેને આ૫ણે આર્યાવર્ત કહીએ છીએ, બ્રહ્માવર્ત કહીએ છીએ, જેને આ૫ણે પાંચાલ કહીએ છીએ, પાટલિપુત્ર કહીએ છીએ – આ દેશોનો મોટો સમન્વય છે.

બિહારથી માંડીને ૫શ્ચિમ બંગાળ સુધીનો બધેબધો પ્રદેશ તેના જ પાલવમાં સમેટાયેલો છે. જો ગંગા જમીન ૫ર ન આવી હોત, તો ખુશહાલીની દૃષ્ટિએ ગરમીથી આ પ્રદેશ કંગાળ રહી ગયો હતો. પાણી ન મળત, તો આપએ શું કરી શકવાના હતા ?  જ્યાં પાણી નથી મળતું, ત્યાંના હાલ કેવા થઈ રહ્યા છે ? રણમાં કેવા હાલ થઈ રહ્યા છે ?  જેસલમેરમાં કેવા હાલ થઈ રહ્યા છે ? જો ગંગા ન આવત, તો હરિદ્વારનાં પણ એવા જ હાલ હોત.

અત્યારે સુધીની બધી જ પોસ્ટૅ ક્રાંતિકારી પુસ્તકાલય (ફ્રી ડાઉનલોડ)


About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: