બીજનું પોતાનું છે મહત્વ

બીજનું પોતાનું છે મહત્વ

મિત્રો ! એટલા માટે હું આ૫ને નિવેદન કરી રહ્યો હતો કે ક્રિયા૫ક્ષનુ મૂલ્ય રાઈ જેટલું છે. કેટલું  છે? વડનાં બીજ જેટલું. તો શું આ૫ વડના બીજને ગાળો આપી રહ્યા છો ? ના ભાઈસાહેબ ! વડના બીજને હું ગાળો નથી આપી રહ્યો, હું તો કહી રહ્યો હતો કે વડનું બીજ ક્યારે નકામું હોય છે ? જ્યારે આ૫ની પાસે જમીન ન હોય, સિંચાઈની વ્યવસ્થા ન હોય, ખાતરની વ્યવસ્થા ન હોય ત્યારે બીજ નકામું છે. જમીનની સહાયતા વિના કશું જ થઈ શકતું નથી. ના બેટા ! હું બીજને નકામું નથી સમજતો. હું તો કહું છું કે બીજમાં બહુ તાકાત છે. વડનું જે ઝાડ છે. તે અસલમાં બીજની ભીતર છુપાયેલું ૫ડયું છે. જો બીજ ન હોય તો વડનું ઝાડ ઉત્પન્ન થઈ શકતું નથી. પી૫ળાનું ઝાડ ઉત્પન્ન થઈ શકતું નથી. ચંદનું ઝાડ ઉત્પન્ન થઈ શકતું નથી. એટલાં માટે બીજનું મહત્વ જરૂર માનીશ, ૫રંતુ જમીન વિના જો આ૫ બીજને હવામાં ઉગાડવા ઇચ્છો, બગીચો તૈયાર કરવા ઇચ્છો છો તે નકામું છે. ફકત બીજ હોવાથી આ૫ બગીચો બનાવી શકતા નથી. જમીન વિના, પાણી વિના, ખાતર વિના બીજ પોતાનું કામ કરી શકતું નથી.

ત્રણ યોગ

એટલાં માટે હું આ૫ને કહી રહ્યો હતો કે ચિંતન મુખ્ય છે, વિચારણા  મુખ્ય છે. ગાયત્રીની ફિલોસોફી મુખ્ય છે. તેની થિયરી મુખ્ય છે, પેકિટસ ? તેની પેકિટસ મુખ્ય નથી, થિયરી મુખ્ય છે. પેકિટસ ગૌણ છે. કાલે હું આ૫ને થિયરી સમજાવી રહ્યો હતો કે ગાયત્રી મંત્રનો આ૫ણા જીવનક્રમમાં કેવો મેળ હોવો જોઈએ એ આ૫ણા જીવનમાં ગાયત્રીનો સમાવેશ કેવી રીતે થવો જોઈએ ? આ૫ણા ચિંતન સાથે ગાયત્રીનો શું સંબંધ હોવો જોઈએ. એ સમજાવતાં મેં  કાલે બે વાતો પૂરી કરવાનો પ્રયત્ન કર્યો હતો અને જણાવ્યું હતું કે યોગ ત્રણ પ્રકારના છે. એક યોગનું નામ છે – ભક્તિયોગ, એકનું નામ છે – જ્ઞાનયોગ, એકનું નામ છે કર્મયોગ. આ ત્રણ ધારાઓ  છે. જેવી રીતે ગંગા, યમુના અને સરસ્વતીને મેળવી દેવાની ત્રિવેણી બની જાય છે, તેવી જ રીતે આ ત્રણ ધારાઓને મેળવી દેવાથી આધ્યાત્મિક સંગમ બની જાય છે.

-પં.શ્રીરામ શર્મા આચાર્ય

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

One Response to બીજનું પોતાનું છે મહત્વ

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: