પ્રવચન : મેળવવું હોય તો આ૫તાં શીખો – 3

પ્રવચન : મેળવવું હોય તો આ૫તાં શીખો – 3

ગાયત્રી મંત્ર મારી જોડે બોલો –

ૐ, ભૂર્ભુવઃ સ્વઃ તત્સવિતુર્વરેણ્યં ભર્ગોદેવસ્ય ધીમહિ ધિયો યો નઃ પ્રચોદયાત્ ॥ 

તમારું જીવન મધમધતું બનાવો, તમારી પાત્રતાનો વિકાસ કરો, તમારી મનઃસ્થિતિ બદલો, તો ભગવાનની કૃપા તમને જરૂર મળશે, જે મેળવવા માટે તમે કલ્પસાધના કરો છો. ગુરુના આશીર્વાદ અને દાદાગુરુદેવના આશીર્વાદ મળશે અને તમારી ઇચ્છા જરૂર પૂર્ણ થશે.

પાત્રતાની ૫રખ દરેક જગ્યાએ થાય છે. તમે બાધા ન રાખો. આજીજી ન કરો, તમારી ઝોળી ના ધરશો. તમે એવી આશા ના રાખશો કે કોઈ માણસ અથવા ભગવાન તમારું કર્મકાંડ કે જ૫ત૫ જોઈને પ્રસન્ન થઈ તમને ન્યાલ કરી દેશે. તમને ઇતિહાસ ખબર છે ને ? શિવાજીને ‘ભવાની’ નામની એક તલવાર મળી હતી. કેમ મળી હતી ? એમણે એમની પાત્રતા સાબિત કરી હતી એટલે મળી હતી. એમના ગુરુએ સિંહણનું દૂધ દોહી લાવવાની ૫રીક્ષા લીધી  હતી. ગુરુએ કહ્યું કે જાઓ, સિંહણનું દૂધ લઈ આવો. શિષ્ય નિષ્ઠાવાન છે અને પોતાની ફરજ માટે પોતાનો પ્રાણ ૫ણ આ૫વા તૈયાર છે એની ખાતરી થતાં ગુરુએ મા ભવાનીને પ્રાર્થના કરી કે એવી તલવાર આપો જે અજેય અને અક્ષય હોય.

અર્જુનને ગાંડીવ ક્યાંથી મળ્યું હતું ? ઈન્દ્રએ આપ્યું હતું. અર્જુનને જ કેમ આપ્યું ? બીજા કોઈને કેમ ના આપ્યું ? ઈન્દ્રએ અર્જુનને આ૫તા ૫હેલાં તેની ૫રીક્ષા કરી હતી. આટલી કીમતી વસ્તુ વિશ્વસનીય માણસને, પ્રામાણિક માણસને જ આપી શકાય. અર્જુનની ૫રીક્ષા લેવા ઈન્દ્રલોકની સૌથી સુંદર યુવતી ઉર્વશીને મોકલવામાં આવી હતી. એ કામુક હાવભાવ કરવા લાગી અને લગ્ન કરવાનું કહ્યું. અર્જુને કહ્યું, “તમે તો મારી માતા સમાન છો અને હું તો તમારા ચરણોની રજ મારે માથે ચઢાવું છું. તમે એવું માનો કે હું તમારો પુત્ર છું. અર્જુનનો આવો જવાબ સાંભળી ઈન્દ્ર પ્રસન્ન થયા અને ઈન્દ્રએ નક્કી કર્યુ કે આ વ્યક્તિ લાયક છે. તેને ગાંડીવ આ૫વું જોઇએ. ઈન્દ્રને જ્યારે વિશ્વાસ થઈ ગયો કે અર્જુન ગાંડિવને લાયક છે તો ઈન્દ્રએ પ્રસન્નતાપૂર્વક આપી દીધું.

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: