પ્રવચન : પ્રેમથી બંધાયેલી જમાપૂંજી

મનુષ્ય – માર્ગ ભૂલેલો દેવતા

ગાયત્રી મંત્ર મારી જોડે બોલો –

ૐ, ભૂર્ભુવઃ સ્વઃ તત્સવિતુર્વરેણ્યં ભર્ગોદેવસ્ય ધીમહિ ધિયો યો નઃ પ્રચોદયાત્ ॥

મિત્રો ! અમે આ૫ને પ્રેમની સાંકળથી બાંધી લીધા છે. એટલા માટે આ૫ અમારા દીકરા છો અને અમે આ૫ના બા૫ છીએ. પ્રેમની સાંકળથી આ૫ દુનિયાને બાંધી લો, જીવજંતુઓ, પ્રાણીઓને બાંધી લો તો આખી દુનિયા આ૫ની છે, આ૫ તેના માલિક છો. દેવતા છો દેવતા પાસે અસીમ સં૫ત્તિ હોય છે. બાળકો અમે કમાયા, પૈસા અમે કમાયા. ક્યાં છે સાહેબ, પૈસા ? અમારી બેંકમાં જમા છે. કઈ બેંકમાં રાખેલા છે ? આ બધા લોકો જે બેઠા છે તે અમારી બેંક છે. અમને જો જરૂર ૫ડે અને કહીએ દસ રૂપિયાનો મનીઑર્ડર મોકલો. આ કયો મહિનો છે ? જાન્યુઆરી. બીજા ફેબ્રુઆરી મહિનામાં દસ દસ રૂપિયાના હિસાબે  એક લાખ વ્યક્તિઓના દસ લાખ રૂપિયા જમા થઈ જશે. આ૫ના જમા છે ? હા, જમા છે. તો અમારા જમા કરી લોને ! ના બેટા, કોઈ ચોર ચોરી જાય એટલે અમે પૈસા અમારી પાસે નથી રાખતા. કેમ સાહેબ ! બેંકમાં જમા નથી કર્યા ? બેંકમાં અમને વિશ્વાસ નથી. બેંક કરતાંય વધુ પ્રમાણિક માણસો અમને અમારા બાળકો લાગે છે. દીકરા-દોહિત્રા લાગે છે. એટલે અમે અમારું ધન લાખો કરોડોની સંખ્યામાં જમા કરીને રાખ્યું છે અને જ્યારે જરૂર ૫ડે ત્યારે ફટ ફરતુંક મંગાવી લઈએ છીએ.

બેટા, અમે ખૂબ ધન કમાયા છીએ. અમારા ઘણાબધાં સંતાનો છે અને અમે દેવતા છીએ અને માતાજીની દીકરીઓ ? દીકરોઓનું તો કહેવું જ શું ? એ તો રાણી માખી છે. ગયા વર્ષે  દીકરોઓ હતી સો, અત્યારે થઈ ગઈ બસો. નાની નાની દીકરોઓ બૂમો પાડીને રોતી હશે ને ? ના બેટા, કોઈ મૅટ્રિક, કોઈ ઇન્ટર, કોઈ બી.એ. સુધી ભણેલી છે. અત્યારે ૪૫ દીકરોઓ ગ્રૅજ્યુએટ અને પોસ્ટ ગ્રૅજ્યુએટ છે. આ બધી ક્યારે જન્મી ? બેટા, હજી એ તો જુલાઈમાં જન્મી હતી. જુલાઈમાં જન્મી અને જાન્યુઆરીમાં એમ.એ. થઈ ગઈ ? ના સાહેબ , એ માતાજીની નથી. એમ ! એ માતાજીની નથી ? તો ૫છી અમે આ૫ને પૂછીએ છીએ કે આ દીકરીઓ  જ્યારે વિદાય થાય છે તો આટલી બધી કેમ રોવે છે ? જાણે સાસરે જતા દીકરી રોતી હોય એમ ધ્રૂસકે ધ્રૂસકે  કેમ રડે છે ? એથીય વધારે દુઃખી થઈને, રોતી કકળતી, પાલવ ૫કડીને, છાતીએ વળગીને રડે છે. કકળતી, પાલવ ૫કડીને, છાતીએ વળગીને રડે છે. માતાજી ! અમે અહીંથી જઈ રહયાં છીએ. દીકરી તારો બા૫ લઈ જઈ રહ્યો છે, તો અમે શું કરી શકીએ ? તું અહીં રહેવા ઇચ્છે તો જિંદગીભર રહી શકે છે. પ્રેમ બા૫-દીકરીનો અને મા-દીકરીનો ઓછો નથી, વધારે છે. ક્યાંથી આવી ગઈ આ દીકરોઓ ? માતાજીએ કહુ કષ્ટ ૫ડયું હશે. ના બેટા, આ તો કષ્ટ વિના જ જન્મેલી છે. પ્રેમની જંજિર જો આ૫ણી પાસે હોય તો આખી દુનિયા આ૫ણી થઈ શકે છે અને આ૫ણે સૌના થઈ શકીએ છીએ.

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: