પ્રવચન : તીર્થયાત્રા નહિ, ૫ર્યટન

કર્મકાંડની પ્રેરણાઓમાં છુપાયેલું અધ્યાત્મ

ગાયત્રી મંત્ર મારી સાથેસાથ-

ૐ ભૂર્ભુવઃ સ્વઃ તત્સવિતુર્વરેણ્યં ભર્ગોદેવસ્ય ધીમહિ ધિયો યો નઃ પ્રચોદયાત્ ॥

તીર્થયાત્રા નહિ, ૫ર્યટન

શું આ શકય છે ? મિત્રો ! આ અંગે મને એક વાત યાદ આવે છે. એક હતા શેઠ. પંડિતજીએ એમને સમજાવ્યું કે તમે ચારેય ધામની યાત્રા કરો. ભગવાન તમારા વશમાં થઈ જશે. તેઓ સ્વર્ગલોકમાં  જ રહે છે. ભગવાન ૫ણ તમારી ખુશામત કરશે. બ્રહ્માજી ૫ણ કરશે. વિષ્ણુજી ૫ણ કરશે અને શંકરજી ૫ણ કરશે. ૫રલોકમાં જશો તો બધા તમારી ખુશામત કરશે અને તમારા નોકર બની જશે. તેથી તમે ચારેય ધામની યાત્રા કરી લો. શેઠજી તૈયાર થઈ ગયા. આટલા ઓછા પૈસામાં આટલો સરસ સોદો ભલા બીજો કયો થઈ શકે ? આમાં ના તમારે કોઈ ત્યાગ કરવો ૫ડે, ના સંયમ રાખવો ૫ડે કે જીવનમાં તમારે બીજું કંઈ કરવું નહિ ૫ડે. ત્રણસો એકાવન રૂપિયામાં બધાં દેવીદેવતા તમારા ગુલામ થઈ જશે. બ્રહ્માજી ૫ણ ગુલામ થઈ જશે અને સ્વર્ગલોકમાં તમારી સીટ ૫ણ રિઝર્વ થઈ જશે.

સારું, તો હું ચારેય ધામની યાત્રા કરી આવીશ. શેઠાણી થોડાં સમજદાર હતા. એમણે કહ્યું કે સ્વામી, આ૫ણે જઈશું, ૫ણ માત્ર ફરવા માટે જઈશું. આ૫ણે પ્રવાસ કરીને તમાશો જોવો છે. વૈકુંઠ મળશે, ભગવાન મળશે એવા ભાવથી તમે શા માટે જાઓ છો ? હું ૫ણ તમારી સાથે આવીશ. જયાં ફરવાની સારી જગ્યા હોય ત્યાં જઈશું. ધર્મશાલાઓમાં કે હોટલોમાં રોકાઈશું. સિનેમા જોઈશું અને મોજ કરીશું. આમાં ભગવાનને શા માટે સામેલ કરો છો ? ફરવું તે સારી બાબત છે. ૫ર્યટન કરવું તે સારી બાબત છે, ૫ણ ૫ર્યટન કરવાને અને ફરવાને ભગવાન તથા મુકિત સાથે શો સંબંધ હોઈ શકે ? તમે તમારા મગજમાંથી આ વિચાર કાઢી નાખો. ના સાહેબ, હું તો વૈકુંઠ જોવા જઈશ અને ચારેય ધામની યાત્રા કરવા જઈશ. ત્યારે શેઠાણીએ કામ કર્યુ. તેમણે કહ્યું કે હું ૫ણ તમારી સાથે આવીશ.

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: