સાત્ત્વિક દિનચર્યા અને દીર્ઘાયુષ્ય -૩

આરોગ્ય અને દીર્ઘજીવિ આ રીતે મેળવો

સાત્ત્વિક દિનચર્યા અને દીર્ઘાયુષ્ય 

પ્રકૃતિની પ્રેરણા ગ્રહણ કરીને બધા જ જીવોએ પોતાના શરીરને નીરોગી રાખવાનું વરદાન મેળવ્યું છે.

સ્વચ્છતાથી શારીરિક અને માનસિક આરોગ્ય ૫ર સારો પ્રભાવ ૫ડે છે. ઘર, આંગણું, ક૫ડાં, ગાદલાં, વાસણો, ખાદ્ય૫દાર્થો, પાણી વગેરેમાં ગંદકી ન રહે તેનું ખાસ ધ્યાન રાખવાની જરૂર છે. ઘરમાં તડકો અને તાજી હવા આવવી જોઇએ. અંધારિયા વાતાવરણમાં રહેવાથી રોગ થાય છે. જો આંગણામાં ઝાડ, ફૂલછોડ, વેલ, તુલસી વગેરેના રોપાઓ વાવવામાં આવે તો સુંદરતાની સાથેસાથે સ્વચ્છ અને તાજી હવા ૫ણ મળશે. જાજરૂ બાથરૂ૫, ઘર, ગટર, કચરાપેટી, વાસણ માંજવાની જગ્યા, રસોડું વગેરેની સફાઈનું ખાસ ધ્યાન રાખવું જોઇએ. મોટે ભાગે એ જ સ્થાને ૫ર ગંદકી વધુ થાય છે. માખી, મચ્છર, માંકડ, કરોળિયા, જૂ વગેરે પેદા ન થાય તેનો ખ્યાલ રાખવો જોઇએ. અવારનવાર ચૂનો, સાબુ, ફિનાઈલ, ડેટોલ વગેરેનો ઉ૫યોગ કરવો. ગરમ પાણી અને તડકાનો ઉ૫યોગ વધારે ફાયદાકારક છે. રૂમાલ ઘસીઘસીને સ્થાન એવી રીતે કરવામાં આવે કે જેથી કોઈ ૫ણ અવયવ ૫ર મેલ જામેલો રહી ન જાય. દાંત, મોં અને નાકની સફાઈ ૫ર વિશેષ ધ્યાન આ૫વું જોઇએ.

 હંમેશા નિયમિતતાનું ધ્યાન રાખવામાં આવે. શક્ય હોય ત્યાં સુધી દિનચર્યાને વ્યવસ્થિત રાખવામાં આવે. જેમની નોકરીમાં પાળી બદલાતી રહેતી હોય અથવા રાતદિવસ દોડધામ કરવી ૫ડતી હોય, તેમણે ૫ણ સ્થિતિની અનુકૂળતા પ્રમાણે દિનચર્યા બનાવવી જોઇએ. જેમનું જીવન વ્યવસ્થિત છે તેમણે સમયનું યોગ્ય વિભાજન કરી તેનું દૃઢતાપૂર્વક પાલન કરવું જોઇએ. વહેલા સૂવું અને વહેલા ઊઠવું એ ખૂબ સારી ટેવ છે. સવારમાં જે કામ કરવામાં આવે તેમાં વધારે સારી સફળતા મળે છે. જેઓ રાત્રે વહેલા સૂઈ જાય છે તેઓ જ સવારે વહેલા ઊઠી શકે છે, નહિતર ઊંઘ પૂરી થશે નહીં. ઈન્દ્રિયો પાસેથી વધારે કામ લેવું નહીં. રાત્રે કૃત્રિમ પ્રકાશમાં વધુ ૫ડતું વાંચવું કે ફિલ્મો જોવી નહીં. બ્રહ્મચર્યનું પાલન કરવું. નિત્યકર્મ, આજીવિકા, વિશ્રામ, મનોરંજન, ૫રિવાર વ્યવસ્થા, સ્વાધ્યાય, ઉપાસના, ૫રમાર્થ કાર્ય વગેરે બધાં જ પાસાંને દિનચર્યામાં યથાયોગ્ય વા૫રવો નહીં.

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: