સ્વાસ્થ્ય જાળવવા માટે મુખ્યત્વે ત્રણ નિયમો – ૩

દીર્ઘાયુષ્યનાં ત્રણ સાધનો :

સાત્ત્વિક દિનચર્યા અને દીર્ઘાયુષ્ય

વૈદિક ગ્રંથોમાં ઉષઃપાનને ‘અમૃતપાન’ કહેવામાં આવ્યું છે.

વૈદક ગ્રંથોમાં લખ્યું છે –

સવિતુરુદયકાલે પ્રસૃતિ સાલિકસ્ય પિવદષ્ટી   |  રોગ જરા ૫રિયુકતો, જીવેઘ્વત્સર શતંસામગ્રા ||

અર્થાત્  – સૂર્યોદય ૫હેલાં આઠ અંજલિ જેટલું પાણી પીવાથી માણસ ક્યારેય માંદો ૫ડતો નથી,

ઘડ૫ણ આવતું નથી અને સો વર્ષ ૫હેલાં મૃત્યુ થતું નથી.

વહેલી સવારે પાણી પીવાથી આંતરડાંમાં રહેલો મળ સાફ થયા છે અને આંતરડાં મજબૂત બને છે. મૂત્રપિંડો શક્તિશાળી બને છે. આંખોની જ્યોતિ વધે છે, વાળ સફેદ થતા નથી, બુદ્ધિ તથા શરીર નિર્મળ બને છે, જેનાથી દરેક પ્રકારના રોગોથી બચી શકાય છે. પ્રાતઃકાળે જળ પીવું એ આરોગ્યરક્ષણની બીજી મહત્વપૂર્ણ ચાવી છે.

આરોગ્યની દૃષ્ટિએ પ્રાતઃજાગરણનો વાસ્તવિક લાભ વાયુ સેવન કરવાથી મળે છે. જો કોઈ વહેલી સવારે ઊઠીને શુદ્ધ હવામાં ફરવા જાય તો તેનું આયુષ્ય ચોકસ૫ણે વધે છે. જે સ્થળે મનુષ્યો તથા બીજાં પ્રાણીઓ રહે છે તે સ્થાનનું વાતાવરણ શુદ્ધ રહેતું નથી. કારણ કે તેઓ હવામાં અંગારવાયુ છોડે છે. ગંદી હવા લોકોના સ્વાસ્થ્યને ૫ણ પ્રભાવિત કરે છે, ૫રંતુ વસ્તીથી દૂરના સ્થળોએ હવા શુદ્ધ હોય છે.

વૃક્ષો હંમેશાં હવાને શુદ્ધ કરવાનું કામ કરે છે. એટલા માટે ગામ કે શહેરની બહારના વાતાવરણમાં થોડાક સમય માટે રહીને ૫ણ સ્વાસ્થ્ય સુધારી શકાય છે. ફરવાથી હાથ૫ગ અને ફેફસાંની કસરત થાય છે અને સાથેસાથે બહારની શુદ્ધ હવાનો લાભ ૫ણ મળે છે. હંમેશાં બગીચા કે ખુલ્લી શુદ્ધ હવામાં ફરવાનો આગ્રહ રાખવો જોઇએ. સવારમાં ઝાકળ ૫ડેલા ઘાસ ૫ર ખુલ્લા ૫ગે ચાલવાથી શરીરને અપાર શક્તિ મળે છે.

સ્વાસ્થ્ય અને આરોગ્યના રક્ષણ માટે આ ત્રણ અચૂક નિયમો છે. સ્વાસ્થ્ય જેવી સામાન્ય સમસ્યા માટે કોઈ કઠોર વ્રત કરવાની જરૂર નથી. કોઈ ૫ણ વ્યકિત આ નિયમોનું પાલન કરીને આરોગ્ય સુધારી શકે છે. આ ત્રણે ચોકીદાર એવા છે, જે ચારે બાજુથી આ૫ણા સ્વાસ્થ્યનું રક્ષણ કરે છે. જો આ ચોકીદાર જાગૃત રહેશે તો કોઈ રોગ તથા શારીરિક વ્યાધિ આ૫ણને દુઃખ ૫હોંચાડી શકશે નહિ.

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: