દીર્ઘજીવનનું રહસ્ય- ૨

સાત્ત્વિક દિનચર્યા અને દીર્ઘાયુષ્ય

વહેતું જળ સદાય સ્વચ્છ અને સ્વાસ્થ્યપ્રદ હોય છે. એવી જ રીતે યૌવનની શક્તિને જાળવી રાખવામાં શ્રમનું મહત્વ ભૂલી શકાય તેમ નથી. તેનાથી સ્નાયુતંત્ર સક્રિય રહે છે. જ્યારે તેમને  એકવાર એવું કહેવામાં આવ્યું કે હવે તો તમારી વૃદ્ધાવસ્થા ચાલે છે, આથી તમારે આરામ કરવો જોઈએ, તો તેમણે ખૂબ સીધોસાદો  જવાબ આપ્યો કે આવી જાતના વિચારો ઘાતક સાબિત થઈ શકે છે. મારો તો એ અનુભવ છે કે જયાં સુધી જવતા રહીએ ત્યાં સુધી શરીર, મન અને આત્મા ૫ર કામનો બોજો નાખતા જ રહેવું જોઈએ. નવરા બેસવું એ શરીર અને મન બંને માટે નુકસાનકર્તા છે.

જાપાનમાં સૌથી વધારે ઉંમરની સ્ત્રી શ્રીમતી કોવાવાસી યાસુએ કયારેય તમાકુને હાથ લગાવ્યો નથી. માત્ર શાકભાજી ૫ર જ નિર્વાહ કરનારી આ ૧૧૮ વર્ષની સ્ત્રી કયારેય બીમાર ૫ડી નથી કે ન તો તેને કદી દવાઓની જરૂર જણાઈ.

રજિસ્ટ્રાર જનરલ ઓફ ઈન્ડિયન દ્વારા આયોજિત એક સર્વેક્ષણ પ્રમાણે ભારતમાં શતાયુ ધરાવતા લોકોની સૌથી વધુ સંખ્યા ઉત્તર પ્રદેશમાં છે. હાલમાં ભારતમાં જીવતી શતાયુ વ્યકિતઓની સંખ્યા ૭૭ હજાર જેટલી છે, જેમાંથી ર૩ર૫૮ વ્યકિતઓ ઉત્તર પ્રદેશમાં છે. સર્વેક્ષણની સૌથી વધારે રસપ્રદ વાત એ છે કે મોટા ભાગની શતાયુ વ્યકિતઓ ઉત્તરપ્રદેશના પૂર્વી જિલ્લાઓની છે કે જે અખાર્થિક દૃષ્ટિએ ૫છાત છે. કદાચ આ ૫છાત જિલ્લાઓમાં રહેવાના કારણે તેમણે શ્રમની ઉપાસનામાં વધારે સમય ફાળવવો ૫ડતો હશે અને એટલે જ પ્રકૃતિએ તેમને વરદાન સ્વરૂપે દીર્ઘાયુષ્ય પ્રદાન કર્યુ હશે.

ફ્રાન્સિસ એલેસ્ટિન નામના શતાયુ માણસે પોતાના દીર્ઘાયુષ્યનું રહસ્ય જણાવતાં રહયું, “મેં આજ સુધી મારા કોઈ કાર્યમાં આળસ કરી નથી. સચ્ચાઈ અને ઈમાનદારીથી શ્રમની ઉપાસનામાં વળગ્યો રહયો છું.” એલેસ્ટિનને ઈશ્વર પ્રત્યે શ્રદ્ધા હતી અને વધારાનો સમય તે સમાજસેવાનાં કાર્યોમાં વા૫રતો હતો.

ઈરાનના ૧૮૧ વર્ષના શ્રી સૈયદ અબુ તાલેવ મોસાવીના કહેવા પ્રમાણે દીર્ઘજીવનનું રહસ્ય ‘સુખી ૫રિવાર તથા કઠોર ૫રિશ્રમ’ છે.

અમેરિકાના ૧રર વર્ષના શ્રી ચાર્લી સ્મિથે એવું મંતવ્ય રજૂ કર્યુ છે કે મારી લાંબી ઉંમરનું કારણ ઈશ્વરમાં વિશ્વાસ છે. કાશ્મીરના સૌથી વૃદ્ધ માણસ પીર મકબૂલ શાહનું હમણાં જ કોયલ મુગમ ગામમાં નિધન થયું. તેઓ આ ગામની મસ્જિદના ઈમામ હતા. તેમનું સંપૂર્ણ જીવન ધર્મ અનુસાર આચરણ કરવામાં જ વીત્યું હતું.

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: