દીર્ઘજીવનનું રહસ્ય- ૫

દીર્ઘજીવનનું રહસ્ય- ૫

સાત્ત્વિક દિનચર્યા અને દીર્ઘાયુષ્ય

રશિયન લેખક ઈવાન ૫ત્રોવિચ રહેતા હતા, “એક કારકૂન પોતાનું સરળ કામ કરતો રહીને ૭૦ વર્ષ સુધી સારી રીતે ચાલી શકે છે, ૫રંતુ તે છોડી દઈને અવકાશ મેળવે છે અને જ્યારે પોતાની  રોજની સક્રિય ઘરેડ છોડી દે છે ત્યારે ધીમેધીમે તેના શરીરના અવયવો ઢીલા ૫ડી જઈને કામ કરવામાં અસમર્થ બની જાય છે અને ૭૫-૮૦ થતાં થતાં મરી જાય છે. પાકટ ઉંમરે શારીરિક કે માનસિક કાર્ય છોડી દેનારાઓમાંથી મોટા ભાગનાની આવી જ ખરાબ હાલત થાય  છે. અમને એવા અનેક કિસ્સાઓની જાણકારી છે, જેમાં અપેક્ષા  કરતાં વધારે સ્ફૂર્તિવાન, પ્રસન્નચિત્ત અને હૃષ્ટપુષ્ટ લોકો નિવૃત થતાં જ અચાનક નિર્બળ થઈ ગયા અને બીમાર ૫ડી ગયા. આ જ કારણે સેવાનિવૃત થયા ૫છી વ્યકિતએ કયારેય કામકાજ કરવાનું છોડવું ન જોઈએ. તેમને માળીકામ, ગૌસેવા, હરવું- ફરવું, ઘરની સફાઈ, પોતાનાં મેલાં ક૫ડાં ધોવાં, શકય હોય તો વ્યાયામ અને માલીશ જેવાં નાનાં હળવાં કામો કરતા રહેવું જોઈએ. શરીરને વધુને વધુ સક્રિય અને ગતિમય રાખવું જોઈએ, જેનાથી તે વધારે દિવસો સુધી ચાલીશ કશે. ખેડૂતો અને ગોવાળોનું જીવન આમ વધારે હરવા ફરવાના કારણે જ ખૂબ લાંબી ઉંમર સુધી સક્રિય રહે છે.”

આથી દીર્ઘાયુ બનવા માટેની સૌથી મોટી દવા ‘કાર્ય’ છે. ખૂબ કામ કરો. શરીરને વધુને વધુ ચલાવો, શ્રમ કરતા રહો. કામ કરતા રહેવાથી જ તમરું શરીર હજી વધારે દિવસો સુધી ચાલી શકશે. કાર્યથી જ મનુષ્યનો જન્મ થયો છે અને આ કિંયાશીલતા જ તેને અંત સુધી સ્વસ્થ બનાવી રાખશે.

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: