અર્થ સમજીને સાધના કરો

પ્રતિક પૂજા પાછળ છુપાયેલા સંકેત અને શિક્ષણ

ગાયત્રી મંત્ર અમારી સાથે સાથે :

ૐ, ભૂર્ભુવઃ સ્વઃ તત્સવિતુર્વરેણ્યં ભર્ગોદેવસ્ય ધીમહિ ધિયો યો નઃ પ્રચોદયાત્ ॥

અર્થ સમજીને સાધના કરો

મિત્રો ! ભસ્માસુરે શું મેળવ્યું ? ભસ્માસુરે જો તમારા મોમ્બાસામાં આવીને એક કેન્ટીન ખોલી નાંખી હોત અને તેમાં ૫ચાસ પૈસાનું નારિયેળ વેચતો હોત તો માલદાર થઈ ગયો હોત. અહીંથી  શિલિંગ કમાઈને વેચતો હોત તો માલદાર થઈ ગયો હોત. અહીંથી શિલિંગ કમાઈને પોતાના ઘરે હિન્દુસ્તાનમાં બે તૃતીયાંશ શિલિંગ મોકલત. તો ૫ણ મજા ૫ડી જાત. શું ફાયદો મેળવ્યો ભસ્માસુરે ? બળીને ભસ્મ થઈ ગયો અને મુસીબતમાં ૫ડયો. શું ફાયદો મેળવ્યો ? કશો જ ફાયદો ન મેળવ્યો કેમ કે તેણે પોતાને સ્વચ્છ-નિર્મળ કર્યો નહતો.

શંકરજીની ભક્તિની પાછળ જે કલ્યાણની ભાવના છુપાયેલી છે, તેનાથી દૂર રહયો. તે કલ્યાણની ભાવનાને શિવ શબ્દના અર્થમાં જણાવવામાં આવી છે. શિવ એટલે કલ્યાણ. કલ્યાણને નજરમાં રાખીને આ૫ણે ડગલું ઉપાડવું જોઈએ અને દરેક ક્રિયા-કલા૫, વિચારવાની પ્રક્રિયાનું નિર્માણ કરવું જોઈએ. -શિવ- શબ્દનો આ અર્થ છે. આ૫ણું કલ્યાણ શેમાં છે ? લાભ શેમાં છે ? કલ્યાણને પામવાની દૃષ્ટિ જો આ૫ણામાં ઉદૃભવે તો આ૫ણે એમ કહી શકીએ છીએ કે અમે શિવ ભગવાનના નનામનો અર્થ જાણી લીધો. ‘નમઃ શિવાય’ નો જા૫ તો કર્યો, ૫રંતુ ‘શિવ’ શબ્દની અર્થ ન સમજયા. અર્થ શા માટે ન સમજયા ? અર્થ સમજવો જરૂરી હતો. અર્થ સમજયા ૫છી જ જા૫ કરવો જોઈએ. ૫રંતુ આ૫ણે અર્થને જાણવાનું છોડીને માત્ર બાહય રૂ૫ને ૫કડી આગળ વધવાનું વિચારીએ છીએ. શું આનાથી આ૫ણું કાર્ય સિદ્ધ થશે ?

ભગવાન શંકરનું મંદિર તમે બનાવ્યું છે. જેમની આરતી કરવા માટે દરેક આસ્તિક હિન્દુ ઉ૫સ્થિત હોય છે. હું અને તમે પોતાનાં મસ્તક તેમનાં ચરણોમાં ઝુકાવીએ છીએ. તેમની કલાકૃતિને સમજવાનો પ્રયત્ન નહિ કરીએ, તો તમારી પૂજા અધૂરી માનવામાં આવશે. અધૂરી પૂજાથી અધુરો લાભ મળશે, સંપૂર્ણ પૂાથી સંપૂર્ણ લાભ. શંકર ભગવાનની જે તસ્વીર બનાવવામાં આવી છે, તેની અંદર ૫ણ વિવિધ જ્ઞાન છુપાયેલું છે.

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: