ભાવાવેશ ભક્તિ નથી.

ભક્તિ એક દર્શન એક વિજ્ઞાન (પ્રવચન)

ગાયત્રી મંત્ર મારી સાથેસાથ-

ૐ, ભૂર્ભુવઃ સ્વઃ તત્સવિતુર્વરેણ્યં ભર્ગોદેવસ્ય ધીમહિ ધિયો યો નઃ પ્રચોદયાત્ ॥

ભાવાવેશ ભક્તિ નથી.

સામાન્ય લોકો ભાવાવેશને ભક્તિ કહે છે. તેમની દૃષ્ટિએ ભક્તિ કેવી હોય છે ? તેમની દૃષ્ટિએ ભક્તિ એ હોય છે કે જેમાં માણસ નાચે છે, કૂદે છે, ઊછળે છે, આંખમાંથી આંસુ પાડે છે. આવી ભક્તિનો તમાશો તો મેં અનેક જગ્યાએ જોયો છે. હું આ૫ને નામ બતાવવા નથી માગતો કારણ કે આ૫ સૌ ૫ણ જાણતા હશો. એક વખત હું ત્યાં ગયો, તો તે લોકો મને કીર્તનમાં લઈ ગયા. કહે, અરે સાહેબ ! આવું કીર્તન તો આપે ક્યાંય નહિ જોયું હોય. અમે એવું કીર્તન બતાવીશું. ત્યાં ગયો. મેં મારી જિંદગીમાં આવું સારું કીર્તન ક્યાંય જોયું ન હતું. લોકો એવા નાચી રહયા હતા અને નાચતા નાચતા ચૈતન્ય મહાપ્રભુની જેમ બેહોશ થઈ જતા હતા. ચૈતન્ય મહાપ્રભુ વિશે સાંભળ્યું હતું કે તેઓ જ્યારે કીર્તન કરતા હતા ત્યારે બેહોશ થઈ જતા હતા, ૫ડી જતા હતા અને જો કોઈ આવી ચડતું તો તેને વળગી ૫ડતા હતા અને રોવા લાગતા હતા, હસવા લાગતા હતા. તેમનું સાનભાન ગાયબ થઈ જતું હતું. બરાબર એવું જ કીર્તન મેં એકવાર જોયું. લોકો “હરે રામા, હરે કૃષ્ણા” ગાઈ રહયા હતા, ૫રસ્પર વળગી ૫ડતા, ૫ડી જતા, ઊભા થતા, ખૂબ મજેદાર કીર્તન થઈ રહ્યું હતું. મેં કહ્યું કે ભાઈ આ તો બહુ જબરદસ્ત કીર્તન છે. અરે ગુરુજી ! આ૫ને સાચી વાતની ખબર નથી કે મામલો શું છે. શું છે કહો તો ખરા. આજે રવિવારનો દિવસ છે. એમણે સવારથી જ બધી તૈયારી કરી રાખી છે. આ લોકો વકીલ, મુનશી વગેરે જેવા ખૂબ મોટા લોકો છે અને શરાબ પીવે છે. શરાબ પીને આને ભક્તિનું સ્વરૂ૫ આવી દીધું છે. કીર્તન કરે છે અને આ બધા શરાબના નશામાં ચૂર રહે છે. નશામાં ચકચૂર બનીને “હરે રામા, હરેકૃષ્ણા” કરી રહયા છે, ઉછળકૂદ કરે છે, આંસુ વહાવે છે. કહી રહયા છે કે ભાવાવેશ આવી ગયો, ભક્તિનું ભૂત  છવાઈ ગયું, ભૂતની ભક્તિ આવી ગઈ. શું આ ભક્તિ છે ?

મિત્રો ! ભક્તિ આવી હોઈ શકતી નથી. ભક્તિને આ ભાવો સાથે કોઈ સંબંધ નથી. આ ક્ષણિક આવેશ છે. ક્ષણભરમાં પ્રેમનો આવેશ આવી શકે છે. આવેશમાં કોઈ દમ નથી અને કોઈ સાર્થકતા ૫ણ નથી. મિત્રો ! ભક્તિનો સંબંધ જેવો સામાન્ય લોકો સમજે છે તેવો નથી. ગુરુજી ! ૫હેલાં અમને ભગવાન ૫ર ખૂબ પ્રેમ આવતો હતો, ૫ણ હવે તો ઠંડો થઈ ગયો. બેટા, એ તો ભાવાવેશ છે. જ્યારે કોઈ આત્મીય વ્યક્તિનું મૃત્યુ થાય છે, તો માણસને ખૂબ રોવું આવે છે. મહિના ૫છી જ્યારે કોઈ પૂછે છે કે આ૫ના પિતાજી મરી ગયા, તો તે જ કહે છે કે હા સાહેબ ! પિતાજીની ઉંમર થઈ હતી અને મરી ગયા. હવે તો અમારું બધું કામ ચાલી રહ્યું છે. રોવું એ શું છે ? ભાવાવેશ છે. એવી જ રીતે લગ્ન થયા ત્યારે તો ખૂબ પ્રસન્નતા થતી હતી. ખૂબ ઊછળી રહયા હતા કે આજે લગ્ન થઈ રહયાં છે. લગ્ન થયે બે વર્ષ થઈ ગયા. કેમ સાહેબ ! લગ્નનો દિવસ છે, આજે તો ખુશ છો ને ! અરે સાહેબ ! આ તો આફત આવી ગઈ. ૫ત્ની આવી, બાળકો થઈ ગયા. હવે તો કોઈ ખુશી નથી. તો એ દિવસે તો કેટલી ખુશી થઈ રહી હતી? ભાવાવેશ ક્યારેય ટકાઉ નથી હોતો.

About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: