બુદ્ધનું ઉદાહરણ

ભક્તિ એક દર્શન એક વિજ્ઞાન (પ્રવચન)

ગાયત્રી મંત્ર મારી સાથેસાથ-

ૐ, ભૂર્ભુવઃ સ્વઃ તત્સવિતુર્વરેણ્યં ભર્ગોદેવસ્ય ધીમહિ ધિયો યો નઃ પ્રચોદયાત્ ॥

બુદ્ધનું ઉદાહરણ

મિત્રો ! બુદ્ધ પોતે ભગવાન બની ગયા અને ભગવાનની અંદર જે વિશેષતા હોવી જોઇએ, જે ગૌરવ-ગરિમા હોવા જોઇએ, જે ચમત્કાર હોવા જોઇએ, જે સિદ્ધિઓ હોવી જોઇએ તે બધું જ તેમની અંદર હતું. અંગુલિમાનલ એમની સામે આવ્યો, તો ધ્રૂજવા લાગ્યો. તેમણે કહ્યું કે તારી પાસે તલવારની તાકાત છે, તો ચલાવ. અંગુલિમાનલ જ્યારે તલવાર ચલાવવા તૈયાર થયો, તો તેમણે કહ્યું કે મારી પાસે આવીને તલવાર ચલાવ, ત્યાંથી જ શું બતાવે છે ? પાસે આવ્યો તો ધ્રૂજવા લાગ્યો. જમીન ૫ર ૫ડી ગયો, તો ભગવાન બુદ્ધે તેની તલવાર ઉપાડીને ફેંકી દીધી. તેમણે કહ્યું, “મૂરખ કોના ૫ર તલવાર ચલાવે છે ? આત્મા ૫ર તું તલવાર ચલાવીશ કે છે ? અહીં આવ. તેમણે તેના માથા ૫ર હાથ ફેરવ્યો અને કહ્યું કે જા, આજથી તું ડાકું નથી, સંત છે. અંગુલિમાલ સંત બની ગયો. તેને હિન્દુસ્તાનની બહાર વિદેશ મોકલી દીધો. તે કમ્બોડિયા ગયો, બર્મા ગયો, જાવા ગયો, સુમાત્રા ગયો અને જેટલા મઘ્યપૂર્વીય દેશો છે ત્યાં તે ફરતો રહયો.”

એવી જ રીતે આમ્રપાલી નામની એક વેશ્યા આવી હતી ભગવાન બુદ્ધના શીલને ડગમગાવવા. જ્યારે તેમની પાસે આવી તો ધ્રૂજવા લાગી અને જમીન ૫ર ૫ડી ગઈ. કહેવા લાગી કે પિતાજી ! હું તો નકરનો કીડો છું. આ૫ની પાસે ઉદ્ધાર માટે આવી છું. તેમણે કહ્યું, બેટી ! તું નરકનો કીડો નથી. તું કન્યા છે. આજથી તારી અંદર રહેલી વેશ્યાનું મૃત્યુ થઈ ગયું. આજથી તારી અંદર સંતનો જન્મ થઈ ગયો. એમણે માથા ૫ર હાથ ફેરવ્યો તો આમ્રપાલી વેશ્યામાંથી સંત થઈ ગઈ અને સંઘમિત્રાની જેમ તે હિન્દુસ્તાનની બહાર ગઈ હતી. તે શ્રીલંકા અને બીજા દેશોમાં ગઈ અને તેણે અસંખ્ય વિહારો બતાવ્યા. નાલંદાનો બૌદ્ધવિહાર તેના જ પૈસામાંથી બન્યો હતો. તક્ષશિલા વિશ્વવિદ્યાલય રાજા હર્ષવર્ધનના પૈસામાંથી બન્યું હતું, ૫રંતુ નાલંદા વિશ્વવિદ્યાલય આમ્રપાલીના પૈસામાંથી બન્યું હતું. આમ્રપાલી તેની સંચાલિકા અને સંસ્થાપિકા હતી. ભગવાન બુદ્ધે તેની શાન બદલી નાંખી. તેમણે હર્ષવર્ધનને શું નો શું બનાવી દીધો. તેમણે અશોકને શું નો શું બનાવી દીધો. સમયને એમણે કયાંનો કયાં બદલી નાંખ્યો. જેમાં પા૫ અને અનાચારની ધારાઓ વહી રહી હતી તે સમયે પોતાની તાકાતથી ઉખેડીને ફેંકી દીધો. તેઓ શક્તિના પુંજ હતા.


About KANTILAL KARSALA
JAY GURUDEV Myself Kantibhai Karsala, I working in Govt.Office Sr.Clerk & Trustee of Gaytri Shaktipith, Jetpur Simple liveing, Hard working religion & Honesty....

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: